ขอดูผลตรวจเลือดคนที่เป็นเลือดจางหน่อยได้ไหมคะของเราครั้งแรกเลือดจางแล้ว พอตรวจครั้งที่สองจางกว่าเดิม

เลือดจางตอนตั้งครรภ์ 33w

ขอดูผลตรวจเลือดคนที่เป็นเลือดจางหน่อยได้ไหมคะของเราครั้งแรกเลือดจางแล้ว พอตรวจครั้งที่สองจางกว่าเดิม
15 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เหมือนกันค่ะ เจาะตอนแรก33 กินโอบิมีนบำรุง 1 เดือน ร่างกายยังรู้สึกเหนื่อย เจาะอีกลดเหลือ31 เลยได้ยาบำรุงเลือด 1 เม็ด/วัน มากินคู่กับโอบิมีน ไม่รู้สึกเหนื่อยเหมือนเดิม เด็กน้อยโตดีไม่ตัวเล็ก เดือนหน้าติดตามผลว่าค่าเลือดจะขึ้นไหม

บ้านนี้ตรวจตอนไตรมาสแรกได้ค่าเลือด 32 ค่ะ หมอให้กินยาบำรุงเลือดวันละ 3 เวลาอยู่ 1 เดือน ปัจจุบัน 27wแล้ว ไม่รู้ว่าตอนนี้จางลงหรือดีขึ้นเหมือนกันค่ะ แต่พยายามกินยาสม่ำเสมอและทานอาหารที่มีประโยชน์

เราเคยจางตอนท้องคนที่สอง หมอจะแนะนำให้เรากินพวกเครื่องในไก่ ตับ ต้มเลือดหมู เรากินตามนี้เลยค่ะ ใน1 วัน ต้องมีกินจำพวกนี้สักมื้อค่ะ พอตรวจใหม่ค่าเลือดก็ขึ้นกลับมาค่ะปกติค่ะ

บ้านนี้ตรวจครั้งแรกค่าเลือด27 หมอให้ยาบำรุงเลือดมากิน พรุ่งนี้ไปฟังผลตรวจดาวน์ และเจาะเลือดอีกรอบ ถ้ายังจางอยู่ก็คงต้องใด้ให้เลือดค่ะ

กินยาบำรุงหลังกินข้าวครึ่งชั่วโมง อย่ากินนมพร้อมยา ทิ้งระยะห่างกินข้าวหรือกินนมครึ่งชั่วโมง

ครั้งแรกจางมากค่ะ แต่ครั้งที่2 หมอแจ้งว่าเข้มขึ้นมาเป็น43 หมอให้แม่กินธาตุเหล็กรึป่าวคะ

Post reply image

ของเราตรวจมา 23.4 เองค่ะ ปกติเป็นพาหะธาลัสซีเมียอยู่แล้วยิ่งมีน้องยิ่งจางค่ะ

2y ago

ตอนนี้คุณแม่คลอดน้องแล้วจ้า น้อง2 เดือนแล้วส่วนผลเลือดคุณแม่ไม่ได้ตรวจซ้ำอีกเลยตั้งแต่คลอดน้องจ้า

VIP Member

เราก็ซีดค่ะ ทั้งตอนท้องและหลังคลอด ขนาดกินยาตลอด ค่าซีดก็ไม่ค่อยดีขึ้น

บ้านนี้ตรวจตอน 8 วีค ค่า 29 กินธาตุเหล็ก 2 เวลา รอลุ้นตรวจอีกรอบค่าาา

ของเราจาง 61.8 กินยาบำรุงเลือดที่ทางคลีนิคให้ก็ดีขึ้นนะคะ