ประกันสังคม

รบกวนสอบถามแม่ๆหน่อยค่ะพอดีอยากทราบว่าประกันสังคมสามารถเบิกค่าคลอดได้ไหมในกรณีที่ไม่ได้เสียตังค่าคลอด

14 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

ประกันสังคมมาตรา 33(ทำงานและมีประกันสังคม)จ่าย 13,000 ค่าคลอด + เงินเดือน 45 วัน ฐานเงินเดือนเบิกได้ไม่เกิน 15,000 ถ้าได้เงินเดือน 15,000 ขึ้นไป ก็จะเบิกได้ 15,000+7,500=22,500 ก็จะได้ทั้งหมด 35,500 แต่ถ้าเงินเดือนไม่ถึง 15,000 ก็คิด ตามฐานเงินเดือน ส่วนมาตรา 39 คือส่งเองหลังออกจากงาน จะได้ค่าคลอด 13,000 + ค่าเงินชดเชยการว่างงาน คิดอยู่ที่ฐานเงินเดือน 4,800 เบิกได้ 45 วัน ก็จะได้ทั้งหมด 20,200

อ่านเพิ่มเติม

เบิกได้ค่ะ คนใดคนนึงของคุณพ่อกับคุณแม่นะค๊ะ ได้13000 ในกรณีคุณพ่อแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส เราต้องไปกรอกเอกสารด้วยนะค๊ะ (อันนี้สำคัญมาก)ไปขอได้ที่ประกันสังคม แต่คุณพ่อห้ามมีทะเบียนสมรสคาด้วยนะจ๊ะ😍

Post reply image

ปกติประกันสังคมต้องสำรองจ่ายค่าคลอดแล้วไปเบิกคืนได้ถึงจะเป็นโรงพยาบาลที่มีสิทธิ์ประกันสังคมก็ต้องสำรองจ่ายก่อนนี่ค สงสัย ทำไมแม่ไม่เสียค่าคลอดคะ? งง

5y ago

ถ้าเราอยากให้ทางรพ.เบิกให้เลยทำไงคะ

งงค่ะทำไมไม่เสียถ้าใช้สิทธิ์ประกันสังคมยังไงก็ต้องเสียค่ะสำรองจ่ายไปก่อนแล้วค่อยไปเบิกทีหลังนอกจากโรงพยาบาลเบิกให้เราไปแล้ว

บ้านนี้ก้สิทประกันสังคมเหมือนกันค่ะ แต่แปลกใจว่าทำไม ถึงม่ด้สำรองจ่ายก่อน แล้วถ้าคลอด จะเปนกรเบิกได้มั้ยค่ะ งง เหมือนกัน

5y ago

ใช่ค่ะ รพ. รัฐ แต่เราส่งประกันสังคมเองมาตรตรา39 ไปหาหมอทุกครั้งม่ด้เสียเลยค่ะแบบนี้จะเบิกได้มั้ย

ถ้าใช้สิทธิ์30บ.ของแม่คลอด แล้วใช้สิทธิ์ประกันสังคมของพ่อเบิกได้จ้า

ถ้าไม่ได้เสียเงินค่าคลอด แสดงว่าโรงบาลเค้าเบิกให้เราไปแล้วค่ะ

VIP Member

เป็นเหมาจ่ายค่ะ กรณีค่าคลอดได้13000 เหมือนกันทุกคน

ประกันตนเองเบิกค่าคลอดได้เท่าไหร่ค่ะ

ประกันสังคมเบิกได้ต่อเมื่อเรามีใบเสร็จคะ

5y ago

พึ่งไปเบิกมาไม่ได้ใช้ใบเสร็จเลยนะคะ ใช้แค่ใบเกิด สำเนาบัตรปชช.กับหน้าบุ๊คแบงค์ อาทิตย์เดียวเงินก็เข้าบัญชีเลย