93 ตอบกลับ

สุดจะบรรยาค่ะ😂ขนาดช่องคลอดเปิดแล้ว7เซน ยังโดนไป2เข็ม อาการตอนนั้นเบ่งอย่างเดียวเลย เบ่งจนหมดแรง เบ่งตั้งแต่เช้าจนถึงเที่ยง ปวดหลัง/ปวดเอว/ปวดเชิงกร้าน จนถึงบ่าย3 ในที่สุดก็ต้องผ่าอยู่ดี เจ็บหลายเท่าเลยคะ 😭😭ปล.ลูกในท้องนอนหงาย เอาหัวออกไม่ได้ ตอนนี้นู๋27วันแล้วคะ

ไกล้กำหนดคลอดปากมดลุกไม่เปิดเลยไม่มีอาการไรเลยหมอเลยเร่งคลอด โดยไห้ยาเหน็บก่อน เหน็บทุก6ชั่วโมง ครั้งละ1เม็ด เหน็บเม็ดที่4ปากมดลูกเปิด1เซ็นหมอเลยไห้ยาเร่งคลอดทางสายน้ำเกลือ ไห้ตอนบ่ายสาม คลอดสามทุ่มครึ่ง เจบมากค่ะ ช่วง 2-4เซ็นเปิดช้าพอหลังจาก4เซ็นขึ้นไปเปิดไวมากค่ะ

VIP Member

ตอนคลอด37+3 ตอนนั้นน้ำคร่ำรั่วจนจะหมด1ชั้น หมอเลยต้องเร่งคลอด ฉีดยาเร่งคลอดตอน4ทุ่ม 6ทุ่มเริ่มปวด ตี1ปวดหนักขึ้นเรื่อยๆ ตี3ปวดจนทนไม่ไหวเลยล่ะค่ะ ตี4ปากมดลูกเปิดคีบ10ซม. เริ่มเบ่งคลอด เบ่งเกือบตาย เกือบหายใจไม่ทัน เพราะท้องแรกหายใจไม่เป็น😆 04.55 คลอดสำเร็จจ้า น้องหนัก3,420☺☺

ท้องแรกคะ 38w5d ภาวะความดันสูง+มีไข่ขาว+ปากมดลูกเปิด3cm หมอท่านนึงจะให้ผ่า แต่อีกท่านนึงอยากให้ลองคลอดเองก่อน เด็กไม่ลงต่ำ น้ำคล่ำไม่แตก ต้องใช้เจาะให้น้ำคล่ำแตกและฉีดยาเร่ง บวดกับคุณหมอช่วยกดท้อง ไม่ถึง10นาที ก็คลอดคะ แต่ปวดจนอธิบายอะไรไม่ได้เลยเวลานั้น

40+2 wks ยังไม่มีวี่แววว่าจะคลอด 08/12/62 หมอนัดนอนรพ.ให้ยาเร่งคลอดแบบสอดตอน 09.00 มาเริ่มปวดท้องตอนตี3 น้ำคร่ำแตกตี4 9โมงเช้าของวันที่9/12/62 หมอมาตรวจปากมดลูกเพิ่งเปิด3เซน รอไปจ้าาา จน10โมงเช้าทนไม่ไหวแล้วเริ่มมีลมเบ่ง สุดท้าย คลอด 10.14 น. 7 ชม. ปวดแบบอธิบายไม่ถูกเลยค่ะ

เคยค่ะหมอจะเหน็บยาเร่งคลอดให้1เม็ดปากมดลูกก็จะค่อยๆเปิดเรื่อยๆยิ่งเปิดยิ่งเจ็บยิ่งทรมารมากแต่ถ้ามดลูกเปิดช้าหมอเกินหมอก็จะเหน็บอีก1เม็ดแต่แม่บ้านนี้เหน็บแค่1เม็ดค่ะถุงน้ำคร่ำไม่แตกหมอเจาะให้กว่าปากกมดลูกจะเปิดครบ10เซ็นเจ็บปวดมาก

VIP Member

ท้องแรกค่ะ ไปโรงพยาบาลตอน 16.00 น.มดลูกเปิด 3 ซ.ม หมอให้แอดมิทรอคลอดให้ยาเร่งคลอด เจาะน้ำคร่ำ ปวดทรมามานมาก บิดไปบิดมา หายใจไม่ค่อยออกต้องขอแอมโมเนียมาดม ดีที่มดลูกเปิดครบ10 ซ.ม ไว เจอสายสะดือพันคอลูก 3 รอบ แต่ก็สามารถคลอดเองได้ตอน 20.16 น. ค่ะ

เคยคะ ตอนคลอดลูกคนแรก ปวดท้องคลอด2วัน ปากมดลูกเปิดแค่2 เซนในวันแรก วันที่สอง เปิดแค่4เซน หมอจำต้องฉีดยาเร่งคลอดไห้ ในตอนนั้นก็เริ่ม ท้องปั้นถี่เข้าๆๆ ปากมดลูกเปิด6เซนและ 4ทุ่มวันนั้น ได้คลอดคะแต่ก็ ทรมานมาก ไม่เหมือนคนที่2คลอดเอง คะ

ปวดท้องตั้วเเต่วันที่6มกรา เเต่เจ้บเบาๆไปหาหมอ หมอไห้นอนรพ บอกปากมดลูกเปิด2เซน เราก้นอนปวดท้องหนักขึ้นเรื่อยๆ น้ำไม่เดิน พอ7โมง พยาบาลไห้น้ำเกือเร่งคลอด เจาะถุงน้ำค้ำตอน9โมง พอ10ได้เริ่มปวดถี่ขึ้น จนได้เข้าห้องคลอด น้องออก 11:43 ค่ะะ

VIP Member

เร่งคลอดตอนท้องที่แล้ว.. ช่วงแรกที่ฉีดยาเร่งยังนอนชิวๆ เล่นโทรศัพท์ได้สบาย แต่พอเจาะน้ำคล่ำแล้ว...โอ้โหปวดทรมารมาก มดลูกบีบตัวถี่ๆถุก4-5นาที บีบครั้งนึงเกือบนาที ใช้เวลารอมดลูกเปิดคือทรมานสุดแล้วค่ะ แต่คลิดออกมาก็โล่งเลยยย