คุมกำเนิด

เเม่ให้นมจากเต้า มีวิธีคุมกำเนิดเเบบไหนบ้างคะ? ขอคำเเนะหน่อยค่ะ ปจด.มาเเล้วค่ะ คลอดน้องได้1 เดือน 20วัน ค่ะ

20 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

สามารถกินยาคุมได้นะคะแม่ แต่ต้องเป็นแบบฮอร์โมนเดี่ยว(เหมาะสำหรับให้นมลูก) แบบฮอร์โมนคู่จะลดน้ำนม บอกเภสัชร้านขายยาได้ค่ะ มีสามยี่ห้อ ซีราเซท (แพงสุด) เอ็กซ์ลูตอน(ร้อยกว่าบาทแล้วแต่ที่) เดลิตอน (ไม่ถึงร้อยจนถึงร้อยกว่าแล้วแต่ที่ค่ะ) เราลองซีราเซทกับเอ็กซ์ลูตอนแล้ว สำหรับเราไม่มีผลข้างเคียงทั้งคู่ค่ะ

5y ago

มาปกติไม่หดแน่นอนค่ะ

พอตรวจหลังคลอดเสร็จหมอแนะนำฉีดยาคุมค่ะ ไม่แนะนำให้กินยาเพราะมีผลกับน้ำนมเราค่ะมันมีฮอโมนอะไรไม่รู้ภาษาหมอจำไม่ได้ พอฉีดยาคุมประจำเดือนมายังไม่หยุดเลย

บ้านนี้ น้องได้ 3 เดือนแล้ว.. ฉีดยาคุม ปจด. ยังไม่มาเลยค่ะ ได้ยินคนรอบข้างว่า ฉีดยาคุมแล้วน้ำนมน้อย ไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว แต่ส่วนตัวกินยาเพิ่มน้ำนมตลอด..

เราเลือกกินยาคุมค่ะ เพราะตอนลูกคนแรกก็กินยาคุมไม่มีปัญหาอะไร เลือกกินแบบสำหรับให้นมบุตรไม่ทำให้น้ำนมลดค่ะ

5y ago

ขอบคุนค่ะ ก่อนท้องเราก็ทานยาคุม

เราฝังยาคุมค่ะ. คลอดน้องได้1เดือนหมอก็นัดฝังยา ตอนนี้น้อง7เดือนกว่า ประจำเดือนยังไม่มาเลยค่ะ. น้ำนมก็ไหลดี

5y ago

เจ็บแต่ตอนฉีดยาชานิดหน่อยค่ะ

VIP Member

ช่วงให้นม​ แล้วไม่มีประจำเดือนไม่ได้คุมเลยค่ะ​ น่าจะเกือบปี​ แต่พอประจำเดือนมา​ ก็ทานยาคุมค่ะ

5y ago

ดีจังเลย บ้านนี้ คลอดยังไมีถึง 2 เดือนเลย ปจด. มารอบที่ 2เเล้ว

VIP Member

แบบฉีดคะ แต่ก้อมีแบบเป็นกินยาก้อได้คะ ถ้าสะดวกแบบกินยาก้อต้องบอกหมอนะคะว่าให้นมบุตรอยุ่คะ

5y ago

ขอบคุณค่ะ

บ้านนี้น้อง3เดือน10วัน ประจำเดือนยังไม่มาเลยค่ะ ฉีดยาคุมกำเนิดค่ะ

ฝังเข็มยาคุมค่ะ ฝังที่โรงบาลปลอดภัย อยู่ได้3ปี กับ5ปีค่ะ

ยาคุมค่ะ ถามหมอด้วยนะคะ เอาแบบน้ำนมไม่หด

5y ago

ขอบคุนค่ะ