ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ

หลังจากที่ได้โพสถามแม่ๆ เรื่องการตรวจคัดกรองดาวน์​ซินโดรม เนื่องจากเจ้าของโพส ปกส. อยู่ รพ. เอกชน วันนี้ได้โทรถาม รพ. รัฐ​ประจำจังหวัด ว่า ปกส. สังคมไม่ได้ อยู่ที่ รพ. มีคชจ. ในการตรวจไหม คำตอบ : ถ้าเป็นคนไทย สามารถตรวจได้ฟรีที่รพ. ของรัฐ เลยอยากมาบอกต่อแม่ๆ จะได้เซฟคชจ.ของลูกคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ
2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
TapFluencer

คุณหมอบอกเหมือนกันค่ะ เราฝากท้องเอกชน หมอส่งไป รพ. รัฐ ที่เราไม่มีสิทธิที่นั่น เป็น รพ. ของราชการ แต่สิทธิบัตรทองเราอยู่ รพ. ประจำจังหวัด ก็เจาะได้ฟรีปกติ เสียค่าธรรมเนียมนิดหน่อย ไม่เกิน 70 บาทแค่นั้นค่ะ แต่ถ้าเจาะ รพ. ที่มีสิทธิ น่าจะไม่เกิน 30 บาทตามสิทธิ หมอบอกว่าเป็นโครงการของรัฐค่ะ ที่ให้แม่ท้องทุกคนตรวจคัดกรอง ส่วนตัวเสียเงินเจาะแบบ NIPT และตรวจฟรีด้วย 😂

อ่านเพิ่มเติม
1y ago

เราอยากเก็บเงินไว้ซื้อของด้วยค่ะ เลยอยากเซฟคชจ. แค่ตรวจดาวน์​ให้เราสบายใจก้พอแล้วค่ะ 😁

โรงบาบรัฐตรวจฟรีหรอคะ ตรวจฟรีต้องอายุเท่าไรคะคนที่ท้อง

1y ago

เค้าบอกว่าเป็นโครงการของรัฐบาล สามารถตรวจฟรีสำหรับคนไทยคะ แต่เรื่องอายุไม่แน่ใจ นะคะ