ติดมือถือเลิกได้😊😊

ยอมรับว่าเลี้ยงลูกผิด ขอโทษที่ฝากลูกไว้กับมือถือในช่วงระยะเวลานึง😔😔 แม่เป็นแม่ทำงาน Full time จากที่เคยทำงาน 5 วัน (จ-ศ) ตอนนี้เปลี่ยนมาทำงานแบบหยุดอาทิตย์ละ 1 วัน ตอนทำงานปกติแม่มีเวลาเล่นกับลูกมาก แต่พอทำงานแบบที่หยุดไม่ตรงกับเสาร์-อาทิตย์ แม่กลับมีเวลาให้ลูกน้อยลง จนลูกติดมือถือไปในที่สุด อาการน้องติดมือถือที่คือ เห็นโทรศัพท์ไม่ได้วิ่งเข้าหาตลอด เรียกไม่หัน เรียกไม่คุย ไม่สนใจอย่างอื่น ละเมอ งอแงตอนดึกตลอด ตื่นแล้วต้องได้ยินเสียงเพลงไม่งั้นจะกรี๊ด อารมณ์ร้าย ขัดใจเป็นดึงผมตัวเอง ยอมค่ะ!!! ยอมขัดใจเพื่อฝึกใหม่กับเขา หักดิบ!!! สั่งคนที่บ้านห้ามเปิดทีวี ห้ามเล่นโทรศัพท์ขณะอยู่กับเขา เล่นกับเขาให้มากกว่าเดิม... เล่นของเล่นทุกอย่างที่เขามี เล้นทุกอย่างอย่างที่เขาต้องการโดยไม่ปฏิเสธ ออกนอกบ้านบ้างเพื่อให้เขาได้เจออะไรใหม่ๆ ปัจจุบันน้องอายุ 1y7m13d น้องดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดจริงๆ นะคะ น้องไม่งอแงเวลาเห็นโทรศัพท์แล้ว น้องไม่ละเมอ ไม่ตื่นกลางดึก อารมณ์น้องดีขึ้นไม่แปรปรวน ไม่อารมณ์ร้าย ไม่ทำร้ายตัวเอง น้องพูดเก่งขึ้น ถึงแม้จะวิ่งรอบบ้านแม่น้องมีความสุขดีค่ะ ถึงแม้ว่าแม่จะมีเวลาให้น้องน้อยลง แต่ทุกครั้งที่ได้อยู่กับเขา แม้จะเหนื่อยหรืออยากพักแค่ไหน แค่ได้เล่นกับเขา ได้ฟังเสียงหัวเราะของเขา แม่ก็หายเหนื่อยแล้วจริงๆ ค่ะ ติดมือถือแก้ได้ไม่สายเกินไป ถ้าเราใส่ใจและให้ความสำคัญกับลูกมากพอ เป็นกำลังใจให้แม่ๆ ที่กำลังจะช่วยให้ลูกเลิกมือถือนะคะ สู้ๆ ค่ะ #แม่มือใหม่ #ลูกติดโทรศัพท์ #ลูกคนแรก

ติดมือถือเลิกได้😊😊
1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ขอบคุณค่ะ🙏☺