121 ตอบกลับ

ลองต้มสมุนไพรดื่มยังคะ แบบสมุนไพรร่วมแม่เคยเล่าว่าทานค่ะ แล้วก็ทานน้ำอุ่นด้วยค่ะ ห้ามน้ำเย็นเด็ดขาด อาบน้ำอุ่นก็ช่วยค่ะ ลองดูนะคะ พยายามทานน้ำอุ่นให้ร่างกายเลือดหมุนเวียนค่ะ

เหลืออีกทางค่ะแม่ คืิอเปิดท่อน้ำนมค่ะ บ้านนี้พอเปิดท่าน้ำนม จากที่ปั้มได้สองออนก้อเพิ่มมาเป็นสี่ออน ห้าออน ค่อยๆเพิ่มขึ้นมาเป็นสิบออนเลยค่ะ เลนมีสต๊อกให้น้องกินถึงขวบเลยค่ะ

ว้าว นวดเองหรือให้เค้านวดคะ

เราคนหนึ่งที่น้ำนมน้อย ปั๊มได้ไม่เกิน2ออนสักที ตอนนี้ให้ลูกกินทั้งนมเราและนมผง ทำทุกวิธีที่ว่าเรียกน้ำนม ทั้งกินยา ทั้งกินอาหาร แต่ก็ยังไม่พอสำหรับลูก คลอดน้องได้17วันค่ะ

เหมือนกันคะ ไม่รู้ลูกได้กินแค่ไหน เพราะเอาลูกเข้าเต้าตลอดแต่ดูเหมือนเค้าไม่อิ่ม ต้องเสริมนมผง ถ้าปั้มก็ 2-3ออนซ์ ไม่เกินนี้เลย

ดื่มน้ำเยอะๆอย่าเครียดค่ะแม่บ้านนี้แรกๆปั๊มไม่ได้เท่าคุณแม่ด้วยซ้ำเน้นดื่มน้ำอุ่นค่ะดื่มเยอะๆน้ำนมมาแน่ตอนนี้แม่บ้านนี้ปั๊มได้ข้างละ5-6ออนเลยค่ะ (คลอดน้องได้16วัน)

VIP Member

ลองดื่มน้ำให้ถึงวันละ 3 ลิตร ทานเนื้อสัตว์ ผักผลไม้ ให้มากกว่าข้าวหรือขนมปังค่ะ ที่สำคัญ คุณแม่ห้ามเครียดจ้า จะบอกว่าน้ำเปล่าสำคัญมาก วันไหนทานน้อยน้ำนมมีหดอะ

น้ำเปล่ามีผลจริงๆค่ะ น้ำอุณภูมิปกติ น้ำเย็นหรือน้ำอุ่นก็ได้ แค่ดื่มให้เยอะๆค่ะ

เทคนิคง่ายๆกินน้ำเยอะๆ ตอนใกล้คลอดคุณหมอที่ฝากพิเศษสั่งเลยว่าใกล้คลอดแล้วต้องกินน้ำเยอะๆ เพื่อรักษาปริมาณน้ำคล้ำ คลอดเสร็จก็ต้องกินน้ำเยอะๆ จะได้มีน้ำนม

บ้านนี้ก้อน้ำนมน้อยค่ะ ใช้นมแม่ผสมนมผง คุณแม่อย่าเครียดนะคะ คิดซะว่าถ้ามีนมแม่ก็ดี แต่นมผงก็ทำให้น้องอิ่มได้เหมือนกันค่ะ ทานน้ำเยอะๆ สู้ๆไปด้วนกันนะคะ

ตอนอยู่ รพ.แม่บ้านนี้น้ำนมมาน้อยลูกเสี่ยงตัวเหลือง หมอให้ยากระตุ้นน้ำนม กินไป2-3วัน คัดเต้ามากค่ะลูกนี้ดูดไม่ทันเลย(ชื่อยา โดมิน็อก)เป็นยากระตุ้นน้ำนมค่ะ

มีตัวอย่างมั้ยคะ หรือซื้อตามร้านขายยาได้ สนใจมากๆ

ปั้มเรื่อยๆค่ะแม่ ตอนท้องแรกเริ่มปั้มตอน 1 เดือน เหมือนกัน ครั้งแรกๆได้ติดก้นขวด ไมีต้องไปคิดมาก ปั้มวันละ 6-8 รอบ ประมาน 2 อาทิตย์ ได้ข้างละ 3-4 ออน เลย สู้ๆนะคะ

ขอบคุณมากๆจ้า จนถึงวันนี้ก็ยังเท่าเดิม 😓 จะทำตามคำแนะนำนะคะ

บางทีท่ออาจจะตัน เราก็เป็นเหมือนกันคะ นมคัดเต้า แต่ท่อน้ำนมตัน พยาบาลนวดให้ก่อนออกจาก รพ. นวดเจ็บมากคะ แต่เพื่อลูกทนได้คะ ตอนนี้ไม่คัดเต้าแล้วคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ ☺️☺️