29 ตอบกลับ

ไม่ผิดปกติคะเพราะช่วงแรกๆน้ำนมจะเยอะอยู่แล้วคะ แต่พอ 4-5เดือนจะลดน้อยลงคะ

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ บ้านนี้ปั้มทีนึงได้แค่ 2- 3 ออนซ์ นมไม่พอกินเลยค่ะ

ถ้าเป็นช่วงแรกๆ แม่ปั้มทุก 3 ชม.วันละ 8 รอบ ลูกไม่เข้าเต้าให้ตั้งแต่เกิด. แม่เลยใช้วิธีปั้ม เริ่มจากทานอาหาร พวกหัวปลี ฟักทอง น้ำขิง อโวคาโด้. ผลไม้พวกวิตามินซีสูง ก่อนปั้มนม 30 นาที แม่จะทานน้ำอุ่นเยอะๆ พร้อมกับประคบน้ำอุ่น นวดเต้าก่อนปั้ม ช่วง. 1-2 เดือนแรก จะทำแบบนี้ประจำ พอหลังจาก 2 เดือน ก็ไม่ได้ประคบเต้า ไม่ค่อยกินอาหารบำรุง แต่น้ำนมก็ยังมาปกติ

ดีจังเลยค่ะ อยากมีน้ำนมแบบนี้บ้าง นี่บำรุงยังไงก็น้อยเหมือนเดิม😥😥

ทำยังไงค่ะถึงมีน้ะนมเยอะอยากมีมั้งขอคำแนะนำหน่อยค่ะลูกไม่พอกิน

ขอบคุนค่ะ

น้ำนมเยอะมากเลยค่ะ บ้านนี้ปั้มทั้งวันได้ยังไม่ถึง 30 ออนซ์เลย

ดีจังเลยค่ะ อยากน้ำนมเยอะแบบนี้บ้างจัง

บ้านนี้ปั้มทีได้2ออน ดีใจมากแล้วค่ะ แรกๆนมแทบไม่ไหลเลย

ยิ่งคลอด2วันแรกแทบร้องไห้เลยค่ะ น้ำนมไม่ไหล 555

ดีมากคะ ของเราน้ำนมน้อย อยากได้แบบนี้จังเลยคะ

ทั้งวันเราได้แค่18ออนเอง​ อยากได้แบบนี้

นี่ไม่คิดว่าจะมีน้ำนมเยอะ เพราะตอนท้องน้ำหนักแม่ขึ้นมาแค่ 7 โลหนัก 59 ก่อนท้อง 52 ปัจจุบันน้ำหนักเหลือ 48

โชคดีมากกกกกกค่ะ ไม่ผิดปกติหรอกค่ะ

ไม่ผิดปกติ​นะคะ​ ดีมากๆเลยค่ะ​ 🥰