ปรึกษาทีค่ะ ทำไงต่อดี

ตอนนี้ลูกได้6เดือนนิดๆ ล่าสุดไปหาหมอ นน.เกือบตกเกณฑ์ (ถ้าหายไปอีก2ขีดคือตก) แบบนี้จะอัพยังไงดีคะ ช่วงนี้นมแม่ก้ไม่ค่อยแข็งแล้วด้วย อาจจะมาแข็งช่วง4ชม.ไปแล้ว(สังเกตจากวันไปข้างนอก) แต่ปกติจะอยู่บ้านส่วนใหญ่คะ นมเลยไม่ค่อยแข็งให้ได้เห็น เพราะอยู่บ้านน้องก็กินบ่อย ทุก2-3ชมเลย กลัวนมไม่พอ แบบนี้ทำไงดีคะ กังวลมาก แต่ไม่รุ้ว่าที่นน.เกือบตกนี่เกี่ยวกับถ่ายด้วยไหม เพราะวันที่ไป น้องถ่ายก่อนไป3รอบคะและเยอะมากด้วย ใจแม่ตั้งใจกะให้ล้วนถึงขวบเลย แต่ไม่รู้จะตันสะก่อนไหม หรือมีวิธีอัพวิธีไหนบ้างไหมคะ ให้นมผงอยู่เป็นการอัพสุดท้าย ปล.น้องไม่ดูดขวดนะคะชอบกัดดึงๆพอได้ไหล แต่นางกินแก้วเป็นคะ ถ้าต้องพึ่งนมผงจิงๆ ปล.1 ปกติน้องกินจากเต้าถ้าได้ออกบ้านแล้วน้องอยุ่บ้านจะปั้มไว้ก้ปั้มได้แค่2 3 4 ออนซ์แล้วแต่วันที่แม่พักผ่อนพอไหมคะ แต่ส่วนใหญ่จะปั้มได้น้อย อาศัยปั้มเนิ่นๆหลายวันเอา แต่ถ้าอยุ่ล้านน้องกินตลอดบางทีไม่ถึงชมก้ขอกินก้มี ช่วยคิดทางออกทีคะ ไม่อยากเครียดกลัวลูกไม่มีนมกิน

1 ตอบกลับ

Super Mum

ลองปรับเรื่องอาหารน้องนะคะ เมนูอาหารน้องก็สำคัญมาก ปกติหยดน้ำมันในอาหารให้น้องไหมคะ? ส่วนเรื่องนม ถ้าแม่พักผ่อนน้อย น้ำนมก็หายบ้างค่ะ บ้านนี้ก็เป็น 😅 แต่ถ้าเข้าเต้าบ่อย เคร่งครัดเรื่องอื่น ยังไงน้ำนมก็พอจนถึงขวบค่ะแม่ สู้ๆ ลุยๆ

ได้ทุกวันค่ะ มีบอกในสมุดชมพูนะคะ