[Chia sẻ] Thuốc giảm đau cho bà bầu loại nào an toàn!!

Thông thường, các bác sĩ sẽ rất hạn chế cho mẹ bầu sử dụng thuốc giảm đau khi mang thai đúng không ạ. Có rất nhiều mẹ cũng hạn chế không dám uống thuốc gì tùy tiện nên cũng ko tìm hiểu kỹ về vấn đề này. Tuy nhiên, do sự thay đổi nội tiết tố nên các mẹ có nguy cơ phải "chiến đấu" với các cơn đau từ nhẹ cho đến nặng. Những lúc này thì việc uống thuốc giảm đau khi mang thai là việc không thể tránh khỏi rồi. Bữa mình đi khám thai (mình bầu 17w) thì có hỏI bsi về vấn đề này vì mình bị đau lưng sớm trong thai kỳ á, lưng hay đau nhức nên phải ráng nằm nghiêng bên trái khi ngủ và ban đêm hơi khó ngủ ngon. Bác có dặn là 3 tháng đầu tiên thai kỳ không nên dùng gì cả, vì đây là giai đoạn dễ xảy ra các dị tật cho thai nhi. Tuy nhiên, một số thuốc giảm đau có thể vẫn dùng được, nếu lợi ích của thuốc mang lại cho mẹ cao hơn nguy cơ gây ra cho thai. Cụ thể gồm: * Các loại thuốc giảm đau thường được sử dụng gồm có: Paracetamol, Aspirin và chống viêm không steroid… * Tuy vậy, các thuốc chống viêm không steroid (NSAIDS) như ibuprofen, diclofenac,… nên tránh sử dụng trong 3 tháng đầu thai kỳ và không nên dùng sau tuần thứ 30 thai kỳ do tăng nguy cơ em bé trừ khi có chỉ định lâm sàng bắt buộc phải sử dụng (chứng đau nửa đầu nghiêm trọng…). Nhưng chúng an toàn khi sử dụng trong thời kỳ cho con bú vì số lượng thuốc qua được sữa mẹ là rất ít. * Hiện nay, các dữ liệu cũng cho thấy vắc-xin cúm an toàn khi sử dụng cho phụ nữ đang mang thai. Nhìn chung các loại thuốc giảm đau đầu, đau cơ cho mẹ bầu vẫn có thể xài nhưng để tốt nhất bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ chuyên khoa trước khi sử dụng thuốc này nhé.

[Chia sẻ] Thuốc giảm đau cho bà bầu loại nào an toàn!!
10 Các câu trả lời

mình cắt thuốc bắc í,

VIP Member

thông tin hữu ích

TapFluencer

cảm ơn m chia sẻ

VIP Member

Cs rất hữu ích

VIP Member

hữu ích mom

VIP Member

cảm ơn m