Cho con ăn dặm thế nào là hợp lý

Con bắt đầu bước vào tuổi ăn dặm thì có rất nhiều vấn đề băn khoăn các mẹ ạ. Nhà mình có một bé ăn dặm từ gần 6 tháng, đến giờ bé được 11 tháng rồi nên chia sẻ cùng các mẹ một vài quan niệm về ăn dặm cho con để các mẹ thấy hợp lí thì áp dụng nhé. Ban đầu mình cũng như các mẹ thôi, có rất nhiều băn khoăn ví dụ như là cho con ăn bột mua sẵn hay nấu bột gạo? Có nên cho con ăn cháo rây ngay từ đầu không? Cho con ăn dặm kiểu nhật hay truyền thống? Khi nào thì cho con ăn thịt, cá, tôm, cua? Có nên cho gia vị vào không? …bla bla các kiểu. Và mình xin trả lời như sau. Thứ nhất cho bé ăn dặm các mẹ nên dùng bột gạo tự xay chứ không nên mua bột đóng hộp nhé vì bột đóng hộp được sản xuất công nghiệp chắc chắn có chất bảo quản, có gia vị khiến bé ăn rất ngon nhưng sau này khó hợp tác bột gạo nhà tự xay. Thứ hai nên kết hợp cả ăn dặm của nhật và truyền thống. Ăn dặm kiểu nhật rất lịch kịch mất thời gian nên kết hợp cả truyền thống sẽ đỡ bận hơn chút và khiến bé thấy lạ miệng và hợp tác hơn nhé. Thứ ba, có thời gian nấu cháo rây cho con càng tốt. Thứ tư, khi mới tập ăn, tuyệt đối không sử dụng gia vị cho bé đến khi bé được 1 tuổi. Thứ năm, 1 tháng đầu tiên con chỉ nên ăn dặm với rau củ quả, sang tháng thứ 2 con bắt đầu ăn thêm các loại thịt và sang tháng thứ 3 con ăn thêm các loại tanh như tôm, cua, cá… nhưng chú ý là các mẹ đừng ham cho con ăn nhiều chất nhé. Bé không tiêu hóa được sẽ bị rối loạn tiêu hóa đấy ạ. Chúc các mẹ khỏe, chăm con giỏi, dạy con ngoan. Chúc các bé hay ăn chóng lớn nhé.

6 Các câu trả lời
TapFluencer

bé mình ăn truyền thống vì k có tg

VIP Member

hữu ích

TapFluencer

hữu ích

TapFluencer

hữu ích

VIP Member

Hữu ích

VIP Member