1 ตอบกลับ

เราค่ะ ช่วงแรกเกิดคือแพนด้าเลยค่ะ ไม่เคยนอนหลับได้เกิน 1 ชั่วโมงเลย อาศัยนอนให้นมลูกแล้วหลับพร้อมลูก งานบ้านถ้าไหวก็ทำ ไมาไหวไม่ทำ อันนี้สามีเข้าใจ เราไม่ไหวเค้าทำเองค่ะ เค้าจะบอกตลอดว่าให้เราหลับให้ได้มากที่สุด เพื่อที่จะได้มีแรงเลี้ยงลูกและมีน้ำนมให้ลูก เรายังดีที่สามีหาอาหารเช้า กลางวัน เตรียมไว้ให้ และซื้อเข้ามาตอนเย็น แต่ไม่ได้ทานตรงเวลา เพราะลูกนอนไม่เป็นเวลา ส่วนกลางคืนก็หลับๆตื่นๆ เพราะลูกหลับๆตื่นๆ พอช่วงประมาณ 3 เดือนมาก็ดีขึ้นมาหน่อยค่ะ ได้อาบน้ำแบบสะอาดๆ ทานข้าวได้นานขึ้นอร่อยขึ้น พักผ่อนเยอะขึ้น แต่ก็ยัง 24 ชั่วโมงอยู่ ลูกสามารถอยู่กับของเล่นได้บ้างบางเวลา หลัง 7 เดือนก็ดีขึ้นมาอีกระดับ ลูกคลานได้ ปล่อยคลานเต็มที่ แต่ที่อยู่ต้อง safety อย่างดีค่ะ ปลั๊กไฟ พื้นลื่น เหลื่ยมโต๊ะตู้ ของที่สามารถหล่นได้ ต้องดูให้ดีมากๆ และให้บริเวรแบบจำกัด เราใช้คอกค่ะ แต่คอกกลั้นใหญ่ 5 ฟุต ตอนนี้1 ขวบนิดๆ แม่สบายชึ้นเยอะค่ะ ปล่อยเล่นได้ในสายตา เพราะเค้าชอบเดิน เดินทั่วบ้าน ระบบ safety ก็ต้องดีกว่าเดิมค่ะ แม่ทำประตูกลั้นไปในครัว ประตูห้องน้ำก็ล็อกข้างนอกด้วย ป้องกันทุกวิ่งอย่างค่ะ ปล่อยเดิน ปล่อยรื้อของ แล้วก็สอนให้เก็บเข้าที่ สอนพูด สอนทำกิริยาต่างๆ แม่นอนได้นานขึ้นในกลางคืน ลูกพูดรู้เรื่องบ้างแล้ว หลักๆเลยที่เหนื่อยเพราะกินนอนไม่เป็นเวลา และที่สำคัญคนในครอบครัวต้องเข้าใจว่าเลี้ยงลูกเหนื่อยนะ ไม่ได้สบาย ถ้าตัดปัญหาตรงนี้ได้ เราโฟกัสแค่ลูก ยังไงก็ไหวค่ะ

อูววว เก่งจังค่ะคุณแม่ 😊 เยี่ยมไปเลยค่ะ