3 ตอบกลับ

ตอน5วีค มีเลือดสีน้ำตาลเหมือนค่ะ ไปรพ.หมอก็ให้ลาพัก3วัน แต่เราว่าเสี่ยงแท้งเลยไปคนินิกฝากครรภ์พิเศษ หมอบอกมีเลือดน้อยต่อให้มีนิดเดียวก็เสี่ยงแท้ง(ภาวะแท้งคุกคาม) เรากินยากันแท้งตั้งแต่5-12วีค ตอนนี้13วีคไม่มีเลือดแล้วค่ะ

ถ้าให้นอนเฉยๆอาจมีสิทธิ์เสี่ยงแท้ง ปกติถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้คุณหมอจะซาวน์หาตัวน้องก่อน ถ้าน้องอยู่จะให้ยากันแท้งมาทานค่ะ และให้นอนราบเฉยๆห้ามทำอะไรยกเว้นไปเข้าห้องน้ำ

ถ้าจะบอกให้คุณแม่อย่าเครียดก็คงยาก เอาเป็นว่าทำตามที่หมอแนะนำไปก่อน แต่ถ้าคุณแม่สังเกตแล้วว่ายังมีเลือดออกอยู่ให้รีบไปหาหมอทันทีนะคะ โฟลิกทานให้สม่ำเสมอนะคะคุณแม่

VIP Member

นอนเฉยๆ ได้ถามมั้ยคะว่าทำไมถึงนอนเฉยๆ เพราะอะไร มียาหรือใบอะไรแจ้งอีกมั้ยคะ

ไม่มียาอะไรเลยคะ กลุ้มใจมากคะตอนนี้