11 ตอบกลับ

ผ่าคลอดจะฟื้นตัวช้าค่ะ ลุกเดินลำบาก แต่ถ้าคลอดเอง เจ็บตอนจะคลอด พอคลอดเสร็จก้หายแล้ว เดินได้ปกติ ฟิ้นตัวไว เอาที่คุณแม่สบายใจเลยค่ะ ถ้าเป็นเรา เราเลือกคลอดเอง หายไว เคยคลอดเอง และผ่าตัดปีกมดลูก ตอนผ่าตัด ทรมานมาก กว่าจะหายเป็นอาทิตเลย ยังไม่หายดีนะ เดินก้ต้องคอยจับท้อง เจ็บมาก

งั้นคลอดเองดีกว่าค่ะ น่าจะทรมานน้อยหน่อย

คลอดเองค่ะ ย้ายไปฝากที่รพ. เหมือนกันค่ะหมอบอกว่าคลอดเองก่อนถ้าเกิดอะไรขึ้นคลอดเองไม่ได้ยังไงก็ต้องผ่า ฝากธรรมดานะค่ะ

คลอดเองดีกว่าคะ เด็กมีภูมิคุ้มกันดีกว่าเด็กที่ผ่าคลอด ตัวแม่เองก็ฟื้นตัวเร็วกว่าด้วย

แม่พูดแบบนี้เหมือนกันค่ะ คลอดเองเด็กจะมีภูมิต้านทานที่ดีค่ะ

ถ้าคิดอ่ะ น่ากลัวค่ะแต่พอปวดท้องทรมานมากอยากคลอดอย่างเดียวเลยไม่กลัวอะไรทั้งนั้นค่ะ

ช่วงนี้กังวลมากเลยค่ะ

คลอดเองก็ปวดทรมานหน่อยแต่ถ้าผ่าคลอดไม่ปวดอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณแม่จะเลือกน่ะค่ะ

คลอดเองหายเร็วกว่าค่ะ

คลอดเองดีค่ะฟื้นตัวไว ถ้าผ่าเจ็บตอนลุกนั้ง3-4แรก บ้านนี้ผ่านค่ะ เพราะคลอดเองไม่ไหว

อันนี้น่าคิดค่ะ เลือกวันได้ด้วย

คลอดเองค่ะ สู้ๆนะคะหวาดเสียวหน่อยแต่หายเร็วดีค่ะ✌️

บ้านนี้ผ่า 2 ท้อง เลยคะ ไม่กล้าคลอดเอง เห็นละไม่ไหว55+

ตอนนี้กลัวทุกอย่างค่ะ 555+

คลอดเองคะ ฟื้นตัวเร้วว ผ่าคลอดจะเจ็บแผลมากคะ

แม่เราก็บอกแบบนั้นค่ะ เจ็บท้องคลอดจนลืมกลัว มีแต่จะเอาลูกออกมาได้ยัง

Super Mum

ทำตามความตั้งใจแม่เลยค่ะ

นั่นแหละค่ะที่คิดไว้ มันเลือกวันได้ นอนรพ.รอเวลาผ่า