15 ตอบกลับ

VIP Member

ปั๊มสต็อคไว้บ้างค่ะแม่ เวลาไปธุระข้างนอกน้องจะได้ดูดขวดบ้าง เวลาฝากยายหรือคนอื่นเลี้ยงแปบๆได้ค่ะ บ้านนี้ฟูลไทม์เหมือนกันพลาดที่ไม่ค่อยให้น้องดูดขวดน้องติดเต้ามากไปไหนไม่ได้เลยค่ะต้องเอาลูกไปด้วย นมสต็อค2ร้อยกว่าถุงเอามาอาบบ้าง แช่ตับให้น้องกินบ้าง น้ำตาแม่จะไหลเลยค่ะเสียดายมาก

เราว่าแล้วแต่ไลฟสไตล์คุณแม่ค่ะ อย่างเรา ชอบออกนอกบ้านชวนกันไปโน้นนี่ แล้วก็ชอบกินค่ะ บางทีก็กินอาหารที่ไม่สุกบ้าง อะไรบ้าง กาแฟ ไรงี้ ก็ต้องปั๊มทิ้ง ถ้ามีสต๊อกไว้ก็เอาไว้ชดเชย เวลาพวกนี้ค่ะ เผื่อป่วยทานยาบางชนิด ให้ไม่ได้ ก็มีไว้ให้กิน ดีกว่ากินนมผงค่ะ

Full time เน้นเข้าเต้าคะ แต่จำเป็นปั้มนมสต้อกไว้ใช้ตอนจำเป็นคะ เช่นแม่ป่วย แม่หัวนมอักเสบแตกเลือกออก.... งานงอน! ถ้าไม่มีสต้อกลูกจะทานอะไร แบบนี้คะ *อย่าไปเน้นจำนวนถุงคะ เน้นลูกอิ่ม เราก็มีความสุขคะ

ปั๊มค่ะแม่ เพราะเต้านมจะผลิตน้ำนม ต้องกระตุ้นเอานมออกมาแล้วมันจะผลิตต่อค่ะ ถ้าหยุดมันก็จะเข้าใจว่าพอแล้ว ทีนี้ก็อาจจะทำให้น้ำนมหดปั๊มไม่ออกได้ค่ะ ต้องทำตลอด

ต้องเข้าบ่อยๆ ค่ะแม่ลองอ่านนี่น้า ดูตรงช่วงที่ 3 จ้า https://eln.theasianparent.com/how-breast-milk-is-produced/

แล้วแต่แม่คิดว่าจำเป็นหรือป่าวจ้า เราก็เลี้ยงลูกอยู่บ้านอย่างเดียวแต่เราก็ซื้อไว้นะเพื่อไปข้างนอกแล้วให้แม่สามีหรือใครเลี้ยงได้เอานมแม่ที่ปั๊มไว้กินได้

กำลังคิดเหมือนกันค่ะอยุ่บ้านแม่ค่ะแต่ เลี้ยงเอง ไม่อยากเพิ่มภาระเขา คนที่3แระ คิดว่าจะปั้มเหมือนกำลังเก็บข้อมูลค่ะ

ถ้าไม่ได้ไปทำงานก็ไม่ต้องทำสต๊อกก็ได้คะ แต่อนาคตเลี้ยงได้สัก1 ขวบคิดว่าจะไปทำงานก็ควรทำสต๊อกไว้ก็ดีคะ

น้ำนมเพียงไหม?? สังเกตุที่ฉี่ลูกคะ ฉี่8ครั้งต่อวันถือว่าน้ำนมเพียงพอ

Full time เหมือนกันค่ะ แต่เราปั้มสต็อกเอาไว้บ้าง เผื่อจำเป็นต้องออกไปข้างนอก แล้วไม่สะดวกที่จะให้เข้าเตเา

VIP Member

บ้านนี้ทั้งเข้าเต้าทั้งกินขวดค่ะ ปั้มสต็อคใว้ สดวกและง่าย เวลาจะใปใหนมาใหน ใม่ต้องเปิดเต้าค่ะ

VIP Member

เห็นคุณหมอสุธีราบอกว่า ถ้าแม่ไม่ได้ทำงาน เลี้ยงลูกอยู่บ้าน เข้าเต้าตลอด ไม่จำเป็นต้องปั๊มค่ะ