13 ตอบกลับ

การซาว ไม่สามารถบอกความผิดปกติของทารกในครรภ์ได้ 100% บ้านนี้แม่อายุ 30 เลือกตรวจเลือด เพราะสามารถตรวจได้ตั้งแต่ 10w รู้ก่อนแก้ปัญหาเร็ว ความแม่ยำ 99% ผลเลือดส่งไปต่างประเทศ ราคา 17,500 บาท 2 สัปดาห์รู้ผล ถ้าพบว่ามีความเสี่ยงสูง ต้องรอเจาะน้ำคร่ำอีกรอบ ผลการเจาะน้ำคร่ำมีความแม่นยำ 100% แต่เสี่ยงน้ำคร่ำรั่ว อัตราส่วน 1/250 คน จริง ๆ แล้วทุกคนควรตรวจค่ะ อายุน้อยความเสี่ยงต่ำ อายุมากความเสี่ยงสูง ถ้าบ้านไหนไม่ติดขัดอะไร แนะนำให้ตรวจจ้า ตรวจแล้วสบายใจด้วย มีหลายวิธีและหลายราคาค่ะ รองปรึกษาคุณหมอที่ฝากครรภ์ดูจ้าแม่ ๆ 😊

VIP Member

มีตรวจจากเลือดของแม่ (Nipt) ตรวจได้ตั้งแต่ 10 วีคขึ้นไป กับตรวจน้ำคร่ำตอน 5 เดือนค่ะ ค่าตรวจก็แล้วแต่ รพ. หรือสถานพยาบาลแต่ละที่ค่ะ ของบ้านนี้ตรวจที่ รพ. รามา คลีนิคพรีเมี่ยม ค่าใช้จ่ายประมาณ 12,000 ค่ะ รอผล 2 อาทิตย์ค่ะ ถ้าผลออกมาปกติคุณหมอก็ไม่สั่งตรวจน้ำคร่ำซ้ำแล้วค่ะ แต่ถ้าผิดปกติก็ต้องตรวจอีกค่ะ โชคดีที่คุณหมอที่ฝากครรภ์ รพ.เอกชน ก็ออกตรวจที่ รามาด้วยค่ะ

ยินดีค่า

เจาะน้ำคร่ำทำได้ช่วงอายุครรภ์ 17-20 สัปดาห์ค่ะ ไม่เจ็บนะค่ะ แต่อาจรู้สึกจุกๆแค่นั้นค่ะ ให้คุณแม่เจาะช่วง 18 -19 สัปดาห์ก็กำลังดีค่ะ กลางๆ ที่สำคัญห้ามเกิน 20 สัปดาห์นะค่ะ ไม่งั้นอาจจะต้องเปลี่ยนเป็นเจาะสายรกแทน อันนี้เจ็บกว่า ส่วนค่าใช้จ่ายน่าจะประมาน 4000-15000 แล้วแต่โรงพยาบาลค่ะ

ค่าตรวจโครโมโซมแล้วแต่โรงพยาบาลค่ะ..ถ้าโรงพยาบาลรัฐหมอเคยแจ้งเริ่มต้นที่16,000บาทค่ะโครโมโซมมีทั้งหมด23คู่หรือ46แท่งจะแบ่งเป็นโครโมโซมร่างกาย22คู่ อีก1คู่คือโครโมโซมเพศ ตรวจโครโมโซม3คู่ค่ะที่แน่ๆจะตรวจโครโมโซมคู่ที่21 เกียวกับดาวน์ซินโดรม( Down Syndrome)

เจาะน้ำคร่ำแม่นยำกว่าเจาะเลือดค่ะ ส่วนตัวตอนท้องคุณหมอแนะนำแบบเจาะเลือด ผลออกมาเด็กมีความผิดปรกติเลยต้องยืนยันด้วยการเจาะน้ำคร่ำค่ะ ผลออกมาคือน้องปรกติดีทุกอย่าง แต่กว่าจะได้เจาะน้ำคร่ำกว่าจะรอผล เครียดกันประมาน2เดือนเลยค่ะ

บ้านนี้เปนแบบนี้เรยค่ะตอนนี้รอผลการตรวจน้ำคร่ำ เครียดกลัวผลที่จาออกมาไม่ดี

มี2วิธีค่ะตรวจเลือดกับเจาะน้ำคร่ำ​ตรวจเลือดคชจ.ประมาณ​13, 000-18,000บาท​ เจาะน้ำคร่ำ5, 000-8,000บาท​ แล้วแต่โรงพยาบาลค่ะลองสอบถามทางโรงพยาลดูแต่ละที่ราคาไม่เท่ากัน

ขอบคุณค่ะ

บ้านนี้เจาะมาแล้วไม่น่ากลัวเลยจ้าและไม่ได้เสียเงินเลยจ้าาตอนแรกหมอต้องเสีย 5 พันพอเจาะเสร็จหมอบอกไม่ต้องเสียจ้าา

ถ้าแม่นยำสุดคงจะเป็นการเจาะน้ำคร่ำค่ะ เจาะร.พ รัฐราคา3650บาทสิทธิ์ประกันสังคมค่ะ

VIP Member

ตรวจโครโมโซม คัดกรองพวกดาวซินโดรม เด็กผิดปกติ ตรวจอัลตราซาวด์ดูไม่รู้นะ

บ้านนี้เจาะน้ำคร่ำตอน17วีคที่รพ.รัฐเสียเงิน4,100บาทรอฟังผลวันที่16นี้ค่ะ