ลูกเสียชีวิต อายุครรภ์23W4D

วันที่14 กุมภาพันธ์ วันแห่งความรักของใครหลายๆคน แต่เป็นวันที่เราเจ็บปวดมากที่สุด เมื่ออยู่ๆเย็นวันนั้นเราเกิดเจ็บท้อง พอไป ร.พ. ที่ฝากครรภ์ คุณหมอแจ้งว่าปากมดลูกเปิดหมดแล้ว จึงแนะนำให้เข้ามา ร.พ.ในกรุงเทพ เพราะมีอุปกรณ์ครบกว่า เรารีบมาทันที ปรากฎว่า ร.พ.ที่นี่ไม่มีตู้อบNICUว่างเลย ทำให้ต้องประสานไปยัง ร.พ.อื่นๆ ก็ไม่มี ร.พ.ไหนรับ ทำให้ต้องนอนรอ เริ่มปวดท้องมากขึ้น น้ำคร่ำแตก หมอซาวด์ให้น้องยังหัวใจเต้นดีอยู่ หัวใจคนเป็นแม่แทบสลาย เพราะช่วยอะไรลูกไม่ได้เลย ได้แต่นอนรอความหวัง วันถัดมา ฉี่แล้วมีเลือดก้อนใหญ่เท่ากำปั้นหลุดออกมา จากนั้นท้องก็เริ่มแข็ง เริ่มปวดท้องคลอด ทำให้แทบไม่มีทางเลือก คุณหมอบอกว่าโอกาสน้อยมากที่น้องจะมีชีวิตรอด เพราะไม่มีตู้อบด้วย แล้วน้องน้ำหนักแค่500กว่ากรัม แล้วน้องอยู่ท่าขวาง ทำให้อาจจะต้องผ่าคลอด ถ้าน้องไม่ยอมกลับตัว และอาจทำให้แม่เสี่ยงกับอะไรหลายๆอย่าง ทำให้พ่อกับแม่ต้องเซ็นต์ยินยอมไม่ให้ยื้อให้น้องต้องเจ็บ จากนั้นไม่นานก็ปวดท้องจนเข้าห้องคลอด น้องคลอดออกมาเสียชีวิตทันที คนเป็นพ่อเป็นแม่ร้องไห้น้ำตาแทบเป็นสายเลือด กว่าจะมีน้องได้ว่ายากแล้ว รักษาน้องไว้ยิ่งยากกว่า ? เจ็บปวดเหลือเกิน ที่จะไม่ได้เจอน้องอีกแล้ว

450 ตอบกลับ

อ่านไปเศร้าไป ความรู้สึกของแม่ต้องเจ็บปวดทรมานแน่ๆ แต่ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ

เสียใจด้วยค่ะแม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ เราก็พึ่งเสียลูกวันที่11 ก.พ63ที่ผ่านมาค่ะ

เสียใจด้วยนะคะ แต่อย่าเพิ่งหมดกำลังใจค่ะ เดี๋ยวน้องเค้าก็กลับมาอีกนะคะ สู้ๆค่ะ

VIP Member

เสียใจด้วยค่ะคุณแม่ เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะว่าเจ็บปวดมากจริงๆที่ต้องเสียลูกไป

สู้ๆนะค่ะเสียใจด้วยค่ะเตรียมร่างกายให้แข็งแรงเดี๋ยวน้องก็มาเกิดกับเราอีกค่ะ

เสียใจด้วยคะ เข้าใจหัวอกคนเป็นพ่อแม่ว่ามันเจ็บปวดแค่ไหน สู้ๆคะเป็นกำลังใจให้

สู้นะคุณ เป็นกำลังใจให้นะคะ อ่านแล้วเศร้าไม่น่าเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นเลย

เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ ขอให้เข้มแข็งและแข็งแรงเร็วๆ เด่วน้องก็มาใหม่ค่ะ💓

เสียใจด้วยนะคะแม่ ขอให้แม่แข็งเเรง และน้องกลับมาอยู่กับแม่และพ่อไวๆนะคะ

VIP Member

เสียใจด้วยนะคะ ดูแลสุขภาพให้แข็งแรงนะคะแม่ เดี๋ยวน้องก็มาใหม่ค่ะ ✌🏻