ท้อง4สัปดาห์ ซาวด์ไม่เจอตัวอ่อน

รบกวนสอบถามแม่ๆ ใครเคยเป็นบ้างคะ พอดีเพิ่งไปพบหมอ หมอบอกว่าตั้งครรภ์ได้4สัปดาห์ และได้ซาวน์ผ่านช่องคลอด แต่ไม่พบตัวอ่อน ปกติแล้วเราจะเจอตัวอ่อนได้ตอนกี่สัปดาห์คะ แล้วระหว่างนี้ต้องดูแลตัวเองยังไงบ้าง กังวลมากเลยค่ะ

29 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

เคยไปซาวตอน4วีค เจอแต่ถุง แต่ไม่หายใจคะ หมอบอกอีกว่า ให้รอหลุดไปเอง (ไปตรวจที่แรกมา เจอหัวใจเต้น ตอนนั้น 3วีค) แต่พอไปซาวอีกครั้ง ตอน6วีค เจอหัวใจเด็กเต้นคะ

4y ago

เป็นยังไงบ้างค่ะแม่ได้ลองไปหาหมอใหม่ยังค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ซาวด์ตอน 6 สัปดาห์ เจอถุงตั้งครรภ์แต่ไม่พบตัวอ่อนเหมือนกัน เจอตัวอ่อนตอนหมอนัดช่วง 12 สัปดาห์ค่ะ ตอนนี้ 37 สัปดาห์น้องแข็งแรงดีค่ะ

บ้านนี้เห็นตอน7สัปดาห์ ตอนไปรอบแรกซาวน์ตอน5สัปดาห์หมอก็บอกเห็นแค่ถุงตั้งครรภ์ แม่รออีกหน่อยนะคะ อีก2สัปดาห์ค่อยไปซาวน์ซ้ำอีกรอบนะคะ

ของเราตอน 4w ก็ยังไม่เจอนะ เจอแต่ถุงการตั้งครรภ์ คุณหมอนัดอีก 1 เดือน ซาวน์เจอน้องแล้ว ตื่นเต้นมากเลย (8W)

ของเรา 6วีคยังไม่เจอ ตอนนี้29+5วีคแล้ว อย่าพึ่งกังวลไปน่ะค่ะ น้องยังเล็กยุมากเลยยังหาไม่เจอ

VIP Member

เราเจอน้องและได้ยินเสียงหัวใจตอน 7w บางคนก็เจอตอน 10w ค่ะ ท้องอาจจะยังอ่อนเกินไปเลยไม่เจอ

6-8วิคจะเจอถ้าตรวจทางช่องคลอดแต่ถ้าต่ำกว่า5น่าจะเจอผนังที่ฟูยังไม่เห็นถุงตั้งครรค่ะ

ตอนฝาก5วีค ก็ยังไม่เจอคะ เจอตอน7วีค ตอนนี้18วีคเเล้วคะ ไม่ต้องกังวลนะคะทำใจให้สบาย

แพ้หนักมากกก ต้องนอนโรงบาลเลยค่ะ ตอนนี้4เดือนกว่าแล้ว เริ่มเบาลงแล้วค่ะ

เราเจอตัวอ่อนตอน8วีคค่ะ ส่วนมากหมอจะซาวช่วง8วีคขึ้นไปจนถึง10วีคค่ะ