น้ำนมน้อยมาก

พรุ่งนี้ครบ 1 เดือนแล้ว น้ำนมบ้านนี้ก็ยังน้อยเหมือนเดิม เคยถามไปแล้วครังนึง เมื่อคลอดได้ประมาณ 10 วัน ทำตามคำแนะนำ ทั้งน้ำขิง หัวปลี ยาประสาน้ำนม น้ำอุ่น ปั้มนม เข้าเต้า (แต่พอนมน้อยน้องเค้าก็งอแงดูดไม่ทันใจ บ้านนี้เป็นน้องแฝดด้วย )ต้อนนี้ต้มน้ำฝางกิน รวมถึงกินยาประชาน้ำนม ยาเล่งคุณ อีก ก็ยังมาเท่าเดิม มีบ้านไหนน้ำนมไม่มาเหมือนกันบ้าง ? ค่านมก็แพงเหลือเกิน ?

น้ำนมน้อยมาก
121 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

กินน้ำอุ่นเยอะๆ แล้วเอาผ้าชุบน้ำอุ่นประคบดูนะคะ

5y ago

โอเคจ้า จะทำตามคำแนะนำนะคะ

ดื่มน้ำให้ได้3ลิตรต่อวัน ขยันเข้าเต้าจ้า

พยายาม​ปั๊มนมทุก3ชม​ ค่ะ​ เดี๋ยว​นมจะมาเอง​

5y ago

บ้านนี้กินทั้งน้ำเย็น​ ไม่ได้บำรุงอะไร​ แค่มีวินัย​ในการปั้ม​นมค่ะ

ทานน้ำเยอะๆ เพิ่มความถี่ในการปั๊มค่ะ

Post reply image
5y ago

จ้า ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

คุนแม่ลองเปลี่ยนเครื่องปั้มยังค่ะ

5y ago

จ้า เดี๋ยวไปหาซื้อดู ขอบคุณมากๆนะคะ

ดื่มน้ำขิงค่ะแม่ น้ำนมมาชัวร์

ลองกินคู่นี้ดูนะค่ะดีมาก

Post reply image

กินน้ำเยอะๆนะคะวันล่ะ2 3ลิตร

5y ago

โอเคจ้า ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ทานน้ำอุ่นเยอะๆนะคะช่วยได้ค่ะ

แม่ลองปั๊มทุกๆ2ชั่วโมงดูนะคะ

5y ago

พยายามปั้มทุก 2 ชม แต่บ้านนี้มีน้องแฝด บางทีน้องตืานมาพร้อมกันและไม่พร้อมกัน จนทำให้แม่ยุ่งเลยลืมเวลาปั้มเลย เพราะเอาน้องเข้าเต้าได้แปปเดียว ไม่เกิน 5 นาที นมไม่มีนางงอแง คะ 😅