ผ่าคลอด & คลอดเอง

ปรึกษาแม่ๆหรือแม่ๆที่มีประสบการณ์คลอดผ่า & คลอดเองค่ะ (กรณีเคสบ้านนี้ย้ายการฝากครรภ์ตอนช่วง 36 W+5 เลยมาฝากคลินิก ทางคุณหมอก็รับฝากพิเศษ แต่ปัญหาคือ คุณหมอพูดทำนองอยากให้ผ่ามากกว่าคลอดเอง ซึ่งเราตั้งใจจะคลอดเอง เลยลังเลว่าจะเอายังไงดี

2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

บอกหมอเลยค่ะว่าอยากคลอดเอง เราเลือกได้ค่ะ บ้านนี้หัวใจเด็กเต้นผิดปกติ 40W พอดีปากมดลูกเปิด2ซม.หมอที่ฝากพิเศษให้ไป รพ. ไปรอคลอด (ไม่มีอาการปวดท้องหรือใดๆเลย) แอดมิด รอฉีดยาเร่งคลอด6โมงเช้า ปวดทรมาณมากเริ่มปวดทุก2นาทีตั้งแต่ยาออกฤทธิ์ ถึงเที่ยงปากมดลูกเปิดเท่าเดิม บ่าย2 เปิด3 ซม. ปวดทรมาณมากเลยตัดสินใจผ่าคลอด น้องปลอดภัยดี

อ่านเพิ่มเติม

ปกติฝากพิเศษแล้ว ส่วนมากคุณหมอเค้าจะให้ผ่านะคะ (ให้เลือกวันผ่าตั้งแต่38สัปดาห์) เหมือนประมาณว่า ถ้าเราอยากคลอดเองนี่ แม่เจ็บท้องคลอดทั้งวัน แต่ไม่คลอด คุณหมอเค้าก็ต้องมาเฝ้าแม่ทั้งวันแบบนั้นเลยนะคะ เสียเวลาเค้า เพราะเคสเราฝากพิเศษ คุณหมอต้องดูแลเรา #จากที่รู้มานะคะ

5y ago

คงจะเป็นอย่างนั้นแน่ๆเลย เพราะเค้าพูดทำนองว่าผ่าคลอดดีกว่า