65 ตอบกลับ

ตลอดการตั้งครรภ์น้ำหนักแม่ไม่ควรเกิน12kg เฉลี่ยเดือนละหนึ่งโลกำลังเหมาะสมค่ะ ถ้ามากกว่านั้นคุณหมอจะเช็คละเอียดขึ้นค่ะ ว่ามีภาวะสุ่มเสี่ยงอื่นไหม เช่นภาวะเบาหวาน น้องโตเกินเกณฑ์หรือไม่ จะเป็นสิ่งที่นำมาวิเคราะห์ว่าจะสามารถคลอดธรรมชาติได้หรือไม่ค่ะ

ตอน 5 เดือน น้ำหนักขึ้น 1 กิโล(ก่อนนั้นขึ้นๆลง) ตอน 6 เดือนน้ำหนักขึ้น 4 กิโลภายใน 1 เดือน เดือน 7 รอลุ้นจะขึ้นกี่กิโล หมอสั่งให้เราคุมน้ำหนัก ลดแป้งมากที่สุด เน้นโปรตีน ทุกวันนี้กินข้าวไรซ์เบอรี่ทุกวัน😅น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ทุกเดือน

ไม่คะ ยังอยู่ในเกณฑ์คะ คุณหมอบอกแต่ละคนไม่เหมือนกันคะ แต่ทั่วๆไป เดือนละ 1 กก. กำลังสวย หรือ 12-15 กก.ก็พอได้จ้า บ้านนี้ 34w+5 ขึ้นมา 3 กก.เองคะ 😅

ต้องดูน้ำหนัก ก่อนท้องด้วยค่ะ เค้าจะมีตาราง ว่าถ้าก่อนท้อง BMI เท่านี้ น้ำหนักตอนท้อง ควรขึ้นเท่าไร

ของเรา 6จะเข้า 7 เดือนน้ำหนักขึ้นแค่ 4 โลเองค่ะ ตัวตัวเล็กแข็งอรงดีมากเลยไม่ค่อยกังวล

เราก็ขึ้นเยอะมากคะ 6เดือน ขึ้นมา10กิโล อาจะเป็นเพราะปกติน้ำหนักเราน้อยกว่าเกณฑ์นะคะ

บ้านนี้9เดือน ขึ้นมา21กก. ถามว่าเนอะไปมั้ย เยอะค่ะแต่ถ้าน้ำหนักเยอะแล้วลงลูกก็ดีค่ะ

7เดือนเราเพิ่งมา.แค่9โลเองค่ะ. คุณหมอแนะนำให้ขึ้นแค่14โลค่ะ. แล้วแต่รูปร่างแต่ละบุคคล.

ขึ้นมาเท่ากันเลยค่ะ แต่คิดว่าต้องคุมไม่ให้เกิน15kg กำหนดคลอดวันไหนคะ?

บ้านนี้ ตอน7เดือน ขึ้น 15-16 กิโลจ้า แต่ดีหน่อย ตรวจเลือดตรวจน้ำตาลแล้วปกติดี 😅

บ้านนี้8เดือนนำ้หนักขึ้นมา22กิโลจร้า ของลูกนิดเดียวที่เหลือของเเม่ล้วนๆ😂😂

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ555555