สอบถามแม่ๆหน่อยคะ

ถ้าเราเคยมีประกันสังคมแต่เราไม่ส่งต่อและประกันสังคมหมดไปแล้วสิทธิบัตรทองเราจะยังอยู่ที่โรงบาลที่เราเคยมีประกันสังคมไว้มั้ยคะ

4 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ต้องยกเลิกประกันสังคมก่อนค่ะ หรือต่อใหม่ขอประกันตนเอง เพราะเช็คที่โรงบาลสิทธิก็เป็นประกันสังคมอยู่ดี ไปที่ประกันสังคมขอยกเลิก แล้วเตรียมเอกสารยื่นทำบัตรทองที่อนามัยหรือโรงบาลใกล้บ้านเลย ค่ะ เพราะเคยมาแล้วค่ะตอนท้อง3มีสิทธิประกันสังคม แต่ขอต่อประกันตัวเองไม่ได้เพราะมีประกันสังคมไม่ถึง1ปี เลยได้เสียเงินเองอยู่2-3รอบหลังจากของยกเลิกก็มาทำบัตรทองก็ไม่เสียเงินเลยค่ะ เสียแต่ตอนคลอดค่ะ ตอนนี้ต่อง่ายไม่ถึงปีก็ประกันตนเองได้ค่ะ เวลาคลอดเราเบิกค่าคลอดได้

อ่านเพิ่มเติม
Super Mum

ที่เคยทำคือ ต้องแจ้งยกเลิกประกันสังคม นำเอกสารไปติดต่อที่สำนักงานเขต (จะมีส่วนงานดูแลบัตรทองโดยเฉพาะ) ถ้าไม่ยกเลิก ไม่แน่ใจว่าตอนนี้จะกลายเป็นสิทธ์ว่างหรือเปล่านะคะ (ชำระเอง) ส่วนสิทธิ์ที่เกิดขึ้นใหม่ จะเป็นการเลือกคลีนิค หรือโรงพยาบาลแห่งใหม่ ที่แม่สามารถเข้าได้เท่านั้น (ไม่ใช่ทุก รพ.) ตรงนี้ จนท. จะแจ้งเองและให้เลือกว่าแม่จะใช้บริการที่ รพ. ไหน

อ่านเพิ่มเติม
4y ago

โทรไปถามคอลเซ็นเตอร์ของบัตรทองก็ได้นะคะแม่ จะได้ข้อมูลชัดเจนกว่า เพราะแต่ละเคสก็ต่างกันไป

แม่ต้องลองไปเช็คกะโรงบาลอีกทีนะคะเพื่อความแน่ใจ

ลองไปเช็ดดูก่อนค่ะ