96 ตอบกลับ

เราทานน้ำมะพร้าว กับ นมทุกเช้า และดื่มน้ำวันละ 1.5 -2 ลิตร ยังไม่มีอาการท้องผูกเลยค่า ลองปรับดูคาะคุณแม่ เผื่อช่วยได้

บ้านนี้ทานผักต้มเปื่อยๆใส่น้ำจิ้มสุกี้คะ และลูกพรุนอบแห้งวันละ 4-5 ลูก ถ่ายง่ายถ่ายคล่องมากคะแม่ ลองดูนะคะ

แนะนำคุณแม่ทานมะละกอสุกกับกล้วยทุกวันนะค่ะจะทำให้ถ่ายง่ายขึ้นค่ะและอย่าลืมทานน้ำเยอะๆนะค่ะ

ทานยา Lactulose ค่ะถ้าไม่ไหวจริงๆ ยานี้ปลอดภัยในคนท้องค่ะ (pregnancy category B) แต่แนะนำปรึกษาคุณหมอก่อนทานนะคะ

เป็นที่ยาบำรุงด้วยทำให้เราถ่ายยากมากเหมือนกัน3-4วันกว่สจะถ่ายทรมาณนะค่ะ เอาจริงเจ็บก้นด้วย

กินมะละกอสุก มะม่วงสุก นมเปรี้ยว โยเกิร์ต ผักต้ม กินอาหารที่ย่อยง่าย อย่ากินข้าวเหนียว

ตอนแรกเป็นค่ะ ตอนนี้หันมาทานน้ำแคลปั่น ของจิโกะ หลังตื่นนอน ขับถ่ายดีมากค่ะ สะดวกด้วย

เป็นเหมือนกันค่ะ ทานเนื้อสัตว์ไม่ค่อยได้อาเจียนหมด ทานแต่ผักผลไม้แต่ท้องผูกหนักมากก

แม่ลองทานมะละกอสุกนะคะ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ อีกอย่างนะคะผักที่เอามาทำอาหารเช่นมะรุมค่ะ

พยายามกินผลไม้ระหว่างวันค่ะ ถ้าช่วงไหนไม่ไหว ผูกมากจริงๆ ก็กินลูกพรุน น้ำลูกพรุนค่ะ