41 ตอบกลับ

เป้นยุ้เหมือนกันค่ะคุนแม่ ไปรับยามาฉีดสัปดาห์ละ 1 ครั้งให้ครบ 3 สัปดาห์ ตอนนี้ไปฉีดได้ 2 สัปดาห์แล้วค่ะ ฉีดครบแล้วจะหายขาดจากโรคนี้นะค่ะหมอบอก สู้ๆนะค่ะอย่ากังวลค่ะเดี๋ยวจะส่งผลถึงลูก😊✌💕

บ้านนี้ก็เป็นจร้าาา..แต่เป็นน้อยแค่1:1 พอหมอเอาเลือดไปตรวจละเอียด..ก็อไม่เป็นแล้วค่ะ..ส่วนมากพบในคนตั้งครรภ์..รักษาหายขาดจร้าาาจากการฉีดยา สู้ๆนะค่ะ

จริง ๆ แล้วโรคนี้รักษาหายขาดนะคะ แต่กรณีที่ท้องนี่ไม่แน่ใจว่ารักษายังไง เพราะโรคนี้มีผลต่อเด็กค่ะ ยังไงก็ขอให้น้องปลอดภัยนะคะ สู้ ๆ คุณแม่ ✌🏼

โรคนี้สามารถรักษาได้ค่ะ นอกจากจะรักษากับแพทย์แล้ว เวลามีเพศสัมพันธ์ควรใส่ถุงยางอนามัย เพื่อป้องกันการแพร่กระจายเชื้อ

สู้ๆค่ะแม่ บ้านนี้ก็เป็นอยู่ ตอนนี้มีน้องได้ 37+5 w แล้วค่ะ ฉีดยาครบแล้ว หมอบอกน้องในครรภ์ก็ปกติดี ✌✌✌

มันมีทางรักษานะค่ะอย่ากังวลน้องคนที่เรารู้จักเขาก็เป็นค่ะ สู้ๆๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอให้รักษาให้หายขาดนะคุณแม่ ปรึกษาคุณหมอและทำตามคำแนะนำคุณหมออย่างเคร่งเครียดนะคะ

ขอโทษนะค่ะ อยากรู้ว่าโรคนี้คืออะไรคะ แม่บ้านนี้ไม่เคยรู้มาก่อนคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบ

เป็นโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ชนิดหนึ่งค่ะ มีหลายระยะคล้ายกับมะเร็งเลย บางคนเป็นแล้วไม่รู้ตัวก็มีหากยังไม่ได้รับการรักษา ผู้ป่วยประมาณ 15% จะเข้าสู่ระยะสุดท้ายของโรคซิฟิลิสและแสดงอาการแม้จะผ่านไปแล้ว 10-20 ปีหลังจากที่ได้รับเชื้อ เนื่องจากเชื้อได้แพร่กระจายไปทั่วร่างกาย และค่อยๆ ทำลายอวัยวะต่างๆ ภายในร่างกาย ได้แก่ สมอง เส้นประสาท ไขสันหลัง ดวงตา หัวใจ เส้นเลือด ตับ และกระดูก ทำให้ผู้ติดเชื้อซิฟิลิสในระยะสุดท้ายมีอาการป่วยทางจิต สมองเสื่อม การเคลื่อนไหวของกล้ามเนื้อไม่สัมพันธ์กัน ไม่สามารถเดินได้ตามปกติ ตัวชา ตาบอดลงทีละน้อย และอาจเสียชีวิตในที่สุด

บ้านนี้ก็เป็นค่ะไปฟังผลรอบสองมาเมื่อวานหมอบอกว่าค่าเลือดเป็น0หายแล้วดีใจมากเลย

ต้องรักษาให้ดีนะคะโรคนี้ถ้าลูกติดถึงพิการเลยนะ ต้องทำตามหมอสั่งอย่างเคร่งครัด