203 ตอบกลับ

ส่วนตัวแล้วที่บ้านมักจะพบปัญหาท้องผูกเป็นประจำ แต่สิ่งที่แก้ได้คือการกินผักและผลไม้ แต่ต้องเป็นผักผลไม้ที่สามารถย่อยได้ง่าย

ดื่มน้ำให้เพียงพอ อย่างน้อยวันละ 2 ลิตร ออกกำลังกายเบาๆเล่นโยคะ หรือนวดบริเวณหน้าท้องทานผักและผลไม้ที่มีกากใย เช่นมะละกอสุก ค่ะ

VIP Member

เคล็ดลับแก้ท้องผูกให้ลูกน้อย คือ ให้น้องดื่มน้ำในปริมาณที่เพียงพอเหมาะสมกับวัย และรับประทานผักผลไม้ เพื่อช่วยในการขับถ่ายค่ะ

บ้านนี้ยังให้ลูกกินนมแม่อยู่ค่ะ น้องยังไม่ค่อยมีอาการท้องผูกส่วนมากจะเป็นแม่ แก้ด้วยการกินของที่มีประโยชน์ ผลไม่เป็นต้นค่ะ

ดื่มน้ำให้บ่อยๆ ในมื้ออาหารต้องมีผัก และผลไม้ ช่วงที่ลูกท้องผูกจะงดผักและเนื้อสัตว์ที่ย่อยยาก เช่นเนื้อหมู ผักที่เป็นหัวค่ะ

ปกติแม่จะท้องผูกมากค่ะ แม่จะทานผลไม้ ทานผักที่มีกากใยเยอะๆค่ะและจะทานนมเปรี้ยว หรือไม่ก็โยเกิร์ต ตามด้วยการดื่มน้ำเยอะๆค่ะ

เพิ่มผักใบเขียวในมื้ออาหารให้มากขึ้น ลดผักชนิดหัว แครอท ฝักทอง ฯลฯ ทานน้ำป่าวเยอะขึ้น สูตรนี้ได้ทั้งเด็กแล้วก็ผู้ใหญ่เลยค่ะ

กินผักผลไม้ที่มีใยอาหารช่วยให้ขับถ่ายได้ดีมากๆเลยค่ะ แล้วก็ดื่มน้ำวันล่ะ 1-8 แก้ว แค่นี้ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องท้องผูกแล้วค่ะ

ให้ลูกทานผักผลไม้ที่มีกากใย กินอาหารให้ครบ5หมู่ ดื่มน้ำมากๆ ลดปริมาณนมชงในแต่รอบ ออกกำลังกาย ถ้าไม่ดีขึ้นลองเปลี่ยนนมค่ะ

ดื่ม น้ำเปล่าเยอะๆ ทานอาหารที่มีประโยชน์ เช่น ผักใบเขียว ผลไม้ ต่างๆ งดอาหาร รสจัด งดแอลกอฮอล์ ชา กาแฟ น้ำอัดลม พักผ่อนเยอะๆ