203 ตอบกลับ

ทานผัก ผลไม้ ดื่มน้ำเยอะๆ ถ้าแม่ท้องผูกกินเมล็ดเจียหรือแมงลัก แช่น้ำ10-15นาที

ให้กินอาหารที่ย่อยง่ายค่ะเช่นผลไม่แต่เน้นนมแม่ก็คงจะดีกว่านมแม่ดีที่สุด

ให้ทานผักใบเขียว​ น้ำพรุน​ ข้าวโอ๊ต​ กีวี่​ แก้วมังกร​ และดื่มน้ำเยอะ​ๆค่ะ

คุณแม่ทานผักผลไม้เยอะๆ ลูกแนะนำให้ทานนมแม่ส่วนหน้าจะช่วยให้ขับถ่ายได้ดี

ที่บ้านจะให้ทานผักและผลไม้กินอาหารที่มีกากใยช่วยลดอาการท้องผูกได้ค่ะ

VIP Member

ทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ ดื่มนํ้าเยอะๆอย่างน้อยวันละ8แก้วและทานผักผลไม้ค่ะ

กินผลไม้และผักที่มีไฟเบอร์เยอะๆและทานอาหารที่อ่อนๆ ที่ย่อยได้ง่ายค่ะ

รับประทานผักและผลไม้ แถวบ้านมีมะละกอแก้วมังกร ช่วยได้ดีระดับหนึ่งค่ะ

กินผักผลไม้ ดื่มน้ำเยอะๆ และทานอาหารที่มีผักคะ ช่วยในการขับถ่ายได้ดี

ดื่มน้ำรึน้ำผลไม้ ทานอาหารที่ไม่รสจัดเกินไปค่ะ ช่วยให้ขับถ่ายดีขึ้น