716 ตอบกลับ

ไม่กล้าไปฝากที่รพ. แล้วกล้าไปที่ไหนค่ะหนู?? จะรอให้คลอดแล้วค่อยไปที่เดียวหรือค่ะ ในเมื่อกล้าทำให้ท้อง หนูก็ต้องกล้าที่จะรับผิดชอบนะคะ อายุแค่ 15 ยุคสมัยนี้ไม่ต้องมีดราม่าอะไรกันแล้วจ๊ะ..รับผิดชอบตัวเองกับสิ่งที่เกิดขึ้นค่ะ บอกแฟน บอกพ่อแม่ อะไรที่ควรทำควรบอก รีบค่ะ ฯลฯ

ยังไงก็โดนตำหนิอยู่แล้วไม่ทางวาจาก็เป็นสายตา อาจไม่ใช่หมอหรือพยาบาลที่ตำหนิ แต่เป็นจากคนรอบๆข้างนี่แหละ มาถึงขนาดนี้แล้วไม่ต้องแคร์แล้ว กล้าไปมีไรกันจนท้องเพราะไม่ป้องกันแล้วเนี่ย เรื่องแค่นี้ไม่ต้องแคร์หรอก แคร์มากก็เครียด ช่างมันๆ ไปรพ. ฝากๆไปเดี๋ยวก็ได้กลับบ้านคิดแค่นี้ก็พอ

ไม่ต้องกลัวนะ หมอไม่ดุค่ะ ไปฝากได้เลยไม่ต้องกลัว ไปครั้งแรกเอาบัตรประชาชนของเราไปด้วยนะ อาจจะมีค่าใช้จ่ายนิดๆหน่อยๆแต่ไม่แพงมากค่ะ ถ้าให้ดีพาพ่อแม่เราไปด้วยก็ได้ค่ะเพราะต้องจ่ายเงิน เราจะได้รู้ด้วยว่าเจ้าตัวเล็กในท้องของเราแข็งแรงไหม โตตามเกณฑ์ไหม มีอะไรผิดปกติหรือเปล่า

รีบไปฝากนะคะน้อง จะได้แข็งแรงทั้งแม่และลูก ที่สำคัญจะได้รู้ด้วยว่าเป็นการตั้งครรภ์ในตำแหน่งที่ปกติไหม คือเพิ่งเห็นข่าวว่า ไม่รู้ตัวว่าท้อง ไม่เคยหาหมอ อยู่ๆปวดท้องมาก เลือดออกในช่องท้อง สรุปท้องนอกมดลูก อันตรายมากๆ #เป็นกำลังใจให้น้องนะคะไม่ต้องอายค่ะท่องไว้ว่าทำเพื่อลูก

หนูจ๋าาาไปเลยลูก​ ตอนพี่ไปฝากท้อง​เด็กอายุ14ยังไปฝากเลยนะ​ ถึงมันจะน่าอาย​ แต่ในท้องน่ะลูกหนูนะจ๊ะ​ ชวนเพื่อนชวนคนรู้จักไปด้วยนะ​จะได้ช่วยลดความอายลง​ สายตาคนอื่นเค้ามองอยู่แล้วแหละ​พี่คนนึ่งที่มองน้อง14คนนั้นแต่พี่ก็ยอมรับในความกล้า​ ที่มีความรับผิดชอบเน้อ​ สู้ๆนะจ๊ะ​

ไปฝากเถอะคะอายุน้อยอายุมากไม่สำคัญหรอกคะมีเค้าแล้วก็ต้องดูแลเค้าให้ดีๆเรื่องแบบนี้ไม่น่าอายหรอกคะ ตอนนี้เราก็ท้องเหมือนกันอายุเท่าแม่เลยคะ พอรู้ว่าท้องก็รีบฝากท้องเลยคะ จนตอนนี้37+5แล้วคะ ไปฝากนะคะคุณหมอจะได้ให้ยามาบำรุงคุณหมอจะได้แนะนำอะไรหลายๆอย่างนะคะะ

ไปฝากเถอะน้อง...ไม่ต้องอายหรอก...ถึงจะอายุมากหรือน้อยมันอยู่ที่เราว่าจะเลี้ยงลูกได้โดยไม่เป็นภาระพ่อแม่รึป่าว เดี๋ยวนี้แม่วัยใสเยอะแยะค่ะ....ดีกว่าไปทำแท้งสร้างบาป ใครจะพูดไงก็ไม่ต้องไปสนใจค่ะน้อง ส่วนตัวเราคิดแบบนี้ไม่ได้โลกสวยแต่มองโลกของความเป็นจริงค่ะ

เมื่อก่อนตอนเรียนเคยเป็นนะคะ เวลาประจำเดือนไม่มาไม่กล้าที่จะไปหาหมอ ไม่กล้าที่จะไปซื้อที่ตรวจครรภ์ เพราะอายคิดว่าหมอต้องมองเราไม่ดี เภสัชกรจะมองเรายังไง แต่ตอนนี้เรียนจบแล้ว อายุ 21 ท้องแรก กลับรู้สึกภูมิใจและมีความสุขทุกครั้งเวลาไปฝากครรภ์

อันตรายมากค่ะ​ ยิ่งอายุน้อยยิ่งอันตรายนะคะ​ ต้องเลือกแล้วค่ะว่าระหว่าง​ อายที่ท้องตอนอายุน้อยกับลูกสุขภาพแย่และโดนหมอด่าตอนคลอด​ เขาต้องทำประวัติแม่​ ลูก​ นะคะ​ เเต่ถ้าคลอดหมอตำแยก็อีกเรื่องค่ะ​ ถ้าอยากมีลูกที่สมบูรณ์แนะนำไปฝากครรภ์นะคะ

VIP Member

ใม่อันตรายค่ะ แม่บ้านนี้ก้อายุ 15 ทำเรื่องเองทุกอย่าง ส่วนพ่อน้องมีหน้าที่แค่พาใปค่ะ ใม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ เจอพยาบาลพูดจาดีด้วยค่ะ แต่เค้าก้แอบตกใจตอนบอกอายุนะค่ะ แต่ทำใงใด้เค้าเลือกที่จะมาเกิดกับเราแล้ว เราก้ต้องดูแลให้ดีที่สุด