ถ่ายท้องเป็นสีดำ

คือ เราถ่ายท้องเป็นสีดำมา 2-3 วันแล้วค่ะ เป็นเพราะ ยาบำรุงครรภ์ กับแคลเซียมรึป่าวค่ะ เพราะทางคลีนิคเพิ่งให้เรามาทานได้ 2-3 วันเหมือนกัน

68 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

ตั้งแต่ทานยาบำรุงครรภ์ ที่มีส่วนผสมของธาตุเหล็กที่ทางโรงพยาบาลจัดให้ก็ถ่ายเป็นสีคล้ำๆคะ คุณหมอบอกว่าปกตินะคะแม่ เพราะในยาบำรุงมีธาตุเหล็ก อาจจะทำให้อุจจาระเป็นสีคล้ำได้ค่ะ😊

VIP Member

ไม่แปลกค่ะ เพราะแม่ทุกคน ช่วงท้องหมอจะให้โฟลิกมากิน ซึ่งโฟลิกจะทำให้อุจจาระเป็นสีดำ ยิ่งโฟลิกเม็ดสีแดง อุจจาระจะดำมากค่ะ

ยาบำรุงจ้า จะถ่ายออกมาเป็นสีดำค่ะ หมอจะแจ้งเราให้ทราบว่ายาตัวนี้ถ่ายออกมาจะเป็นสีดำ ไม่ต้องตกใจค่ะ

เป็นเพราะยาบำรุงเลือดค่ะ...ของเราเป็นเม็ดสีดำ ตั้งแต่กินมาก็ถ่ายเป็นสีดำตลอดค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ตอนแรกตกใจมาก แต่พอหาอ่านข้อมูล อ่อ มันเป็นเพราะยาบำรุง 555

VIP Member

เป็นเพราะยาบำรุงเลือด (ธาตุเหล็ก)ค่ะ ทานนานอาจท้องผูกด้วย ต้องดื่มน้ำเยอะๆ

ปกติค่ะ ยาบำรุงเลือด ไม่ต้องกังวลค่ะไม่อยากท้องผูก พยายามดื่มน้ำเยอะๆค่ะ

VIP Member

เป็นทุกคนค่ะ ได้ยาบำรุงมาถ่ายออกมาสีดำทุกคนค่ะเภสัชบอกก่อนจ่ายยาให้ค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ แม่บ้านว่าจะโพสถามอยู่ ขนาดถ่ายทุกวัน ก็ดำทุกครั้งค่ะ

ใช่คะ เพราะยาบนำรุงเลือดที่หมอให้ทานคะ เป้นปกติทุกคนจร้า