15 ตอบกลับ

VIP Member

ทำให้ลูกทานเองดีกว่านะคะ ถ้าขี้เกียจทำบ่อยๆ สามารถนึ่ง แล้วบดใส่กล่องฟรีชแยกชนิดไว้ได้นานเกือบเดือนเลยค่ะ เวลาจะกินค่อยเอาออกมาผสมกันแล้วเวฟหรืออุ่นให้กินก็ได้ค่ะ บ้านนี้หมอประเมินให้กินได้ตอน5เดือนครึ่ง กินซีรีแลคก็เหมือนเรากินมาม่าทุกมื้อนั้นแหละค่ะ อิ่มแต่ไม่มีประโยชน์แล้วจะทำให้ลูกติดหวานนะคะ

VIP Member

ไม่แนะนำทั้งซีรีแล็คและการป้อนอาหารเสริมก่อน6เดือนค่ะ ซีรีแล็คไม่มีสารอาหารที่เป็นประโยชน์ที่เพียงพอต่อลูกค่ะ และก่อน6เดือนควรทานแต่นมแม่ คุณแม่รอให้คุณหมออนุญาตก่อนดีกว่านะคะว่าให้เสริมเดือนไหน เร็วหน่อยก็อาจจะ5เดือน ไม่ควรเริ่มเองค่ะ

ถ้าหมอไม่ได้ประเมินว่าน้องสามารถทานได้แล้ว แนะนำให้เริ่มที่6เดือนค่ะ ไม่แนะนำซีลิแลคค่ะ เพราะน้องจะติดหวานไม่ยอมทานข้าว คุณแม่ทำเองดีกว่าค่ะ

เราให้ทานอาหารทำเองครบ5หมู่ แบบบดละเอียดตอน 4 เดือนค่ะ (หมอประเมิน) หมอบอกซิลิแลคก็เหมือนมาม่าไม่มีประโยชน์ มีแต่แป้งกับน้ำตาล

ถ้าไม่มีเวลา แนะนำข้าวโอ๊ตค่ะ ต้มแป๊บเดียว ใส่ไข่ใส่หมูใส่ไก่ ดีกว่าทานซีรีแลคค่าแม่ ประหยัดเงินกว่าด้วยค่ะ

บ้านนี้น้องไม่กินซีรีแล็คค่ะ ถ้าอยู่บ้านแม่ทำเองทุกมื้ออาหารค่ะ ถ้าเดินทางจะเป็นสำเร็จรูปค่ะและขนมน้องค่ะ

ขอบคุนค่ะ

Super Mum

ควรป้อนอาหารเมื่อน้องครบ 6 เดือน ถ้าต้องการเริ่มก่อน แนะนำปรึกษาคุณหมอ เริ่มอาหารควรเป็นอาหารทำสดค่ะ

ซีรีแลคไม่ค่อยมีประโยชน์นะคะ ทานมากๆเด็กจะติดหวาน แนะนำ เป็นข้าวบด กับนมแม่ หรือผักต้มบดละเอียดค่ะ

น้องบ้านนี้ 5เดือน 2อาทิตย์ ต้มข้าวใส่ผักตำลึงใส่ไข่ต้มครึ่งฟองให้กิน น้องชอบมากค่ะ☺️

บ้านนี้2เดือนครึ่ง ก็ป้อนพวกผักผลไม้บดค่ะ กล้วย มะละกอ ฟักทอง อะไรแบบนี้ค่ะ