21 ตอบกลับ

ต้องให้คุณหมอประเมินก่อนนะคะว่าทานข้าวได้หรือยัง บ้านนี้4เดือนครึ่งคุณหมอให้เริ่มทานได้นิดหน่อยค่ะ แต่กอยู่ที่คุณแม่เองว่าจะป้อนหรือเปล่า แต่บ้านนี้ ป้อนตอน5เดือนค่ะ

อย่าเลยค่ะ เสี่ยงลำไส้อุดตัน ติดเชื้อ เป็นแผล อักเสบ สารพัดค่ะ อาจมีอาการแพ้ในบางรายค่ะ รอระบบย่อยน้องดีกว่านี้ก่อนนค่ะ

เราป้อนกล้วยค่ะ แล้วแต่บางบ้านนะคะ บางบ้านให้หมอประเมินก่อนว่าน้องทานได้หรือไม่ แต่ของเราไม่มีปัญหาค่ะ น้องถ่ายดี

ถ้าแม่ไม่ให้ลูกดูดนมจากเต้า หรือปั๊ม ตามรอบ ให้กินนมผงแทน นมแม่ก็จะหายไปเรื่อยๆค่ะ

ถามคุณหมอเลยค่ะ บางทีน้องอาจจะกินได้แล้ว แต่ถ้าให้ชัวร์ก็ควรรอถึง6เดือนนะคะ 🙂

หมอประเมินว่าทานได้แล้วใช่ไหมคะ...ถ้าหมอประเมินว่าทานได้แล้วครบ5หมู่ได้เลย

ให้นมเท่านั้นค่ะ จะนมชง นมแม่ อย่าเพิ่งให้ข้าวน้อง เพื่อสุขภาพน้องค่ะ

ไม่ต้องลังเลค่ะ รอน้องหกเดือนก่อนค่อยป้อนแบบสบายใจดีที่สุด

VIP Member

รอก่อนค่ะช่วงๆ6เดือนเราให้น้องทานนมผงเพราะนมเเม่ออกน้อยมาก

ทานนมเสริมจ้า ถ้าจะป้อนจริงๆ ให้ปรึกษาหมอก่อนนะคะ