941 ตอบกลับ

น้ำหนักที่จะลงที่แม่คือที่เพิ่มใน 1-3 เดือนค่ะ เพราะน้องยังตัวเล็กอยู่ค่ะเดี๋ยวคุณแม่เข้า 7 เดือนขึ้นไปน้ำหนักคุณแม่จะเพิ่มเยอะกว่านี้อีกค่ะ เดี๋ยวไปอัลตร้าซาวด์คุณหมอก็จะบอกน้ำหนักน้องค่ะด้วยการวัดรอบหัวของน้องคุณแม่ห้ามอดอาหารนะคะน้องต้องได้รับสารอาหารครบถ้วนค่ะ

VIP Member

อันนี้คิดว่าน่าจะเป็นที่คุนแม่กินเก่งค่ะ แต่ก้คุมๆๆไว้บ้างก้ดีนะค่ะ ทานแต่ของที่มีประโยชน์บำรุงเยอะๆๆนะค่ะ บ้านนี้ก่อนท้อง นน.57 ตอนนี้จะเข้า5เดือนแร้วค่ะ นน.59 เองค่ะขึ้นมาแค่ 2โลเองค่ะ หมอบอกว่าคุมอาหารการกินดีมากค่ะ แบบนี้ลงที่ลูกหมดเรย สู้ๆๆๆนะค่ะคุนแม่ ✌️✌️

ถ้าเฉลี่ยแล้วขึ้นเดือละ2โลไม่เกินก้อไม่เปนไรนะคะ คุนหมอบอกว่า กำลังดี ก่อนหน้านี้ช่วง5เดือนก้อขึ้นเดือนละ2โลค่ะ แต่พอเดือน6เดือน7นี่ขึ้น3โล คุนหมอเตือนให้ลดน้ำตาลลดแป้งเลย กลัวภาวะเบาหวานค่ะ ต้องดูที่อายุด้วยนะคะ พอดีเรา35แล้ว ท้องแรกด้วย เลยมีความเสี่ยง

ตอน 5 เดือน น้ำหนักขึ้นมา 1 กิโล จาก 5 เดือนมา 6 เดือนขึ้น 5 กิโลภายใน 1 เดือน หมอให้คุมน้ำหนักเลยคะ ลดแป้งลดข้าวขาว เน้นโปรตีน กินข้าวไรซ์เบอรี่แทน รอลุ้นเดือน 7 น้ำหนักจะพุ่งไหม😁😁😁😁 น้ำหนักตอน 5 เดือน 58.9 กก. ตอน 6 เดือนหนัก 63.9 กก. รอลุ้นเดือน 7 กลัวโดนตรวจเบาหวานน้ำหนักเกิน😂😂😂

คุมน้ำหนักต่อไปจาก เดือนที่ 7 -8 ...ห้ามเกิน 2 กิโล😂😂😂😂

ตอน5เดือน เท่ากันเลยค่ะ ตอนนี้ 7เดือน นน. 66 แล้วจ้าาา ไม่ค่อยแพ้ท้องด้วยค่ะ กินได้ทุกอย่าง หิวก็กินๆๆ แต่ นน.ลูกก็อยู่ในเกณฑ์ค่อนไปทางมากนะคะ สรุปลงทั้งแม่และลูกค่ะ😄พยายามลดปริมาณการกินอยู่ค่ะกลัวลูกใหญ่เกินเด่วไม่มีแรงเบ่ง55

ก่อนท้องหนัก 52 ท้องได้3เดือน หนัก 56

แล้วแต่คนเลยนะคะ บางคนกินก้ลงแม่มากกว่าลูกค่ะ อยู่ที่ว่าคุณทานอะไร พยายามให้ขึ้นอยู่ 10-13 กิโลก็ดีค่ะ เก็บไว้โค้งสุดท้ายด้วยนะคะ ไตรมาสสามน้ำหนักจะยิ่งขึ้นอีกเรื่อยๆ เอาง่ายๆเราท้องสองที่แล้วขึ้นตลอดจนวันคลอดเลยค่ะ

บ้านนี้👉 เดิม นน.44 ตอนนี้ 57 ขึ้นมา 13 โลค่ะ 6 เดือน ลงลูกจร้า น้ำหนักขึ้นเยอะก็จริงแต่แม่ไม่อ้วนเลย หมอบอกเด็กตัวใหญ่น้ำน้อยค่ะเจ็บหนังท้องและจิ๊มิ๊ด้วยค่ะ มีแต่คนทักท้องใหญ่จังกินกล้วยน้ำหว้าน้ำหนักลูกจะดีค่ะ

กินตอนไหนก็ได้ค่ะแม่บ้านนี้กินข้าวเสร็จแล้วก็กินกล้วย เป็นคนชอบกินกล้วยน้ำหว้ามันอร่อยดีค่ะ 2-3ลูกค่ะ

ก่อนท้อง 50 ตอนนี้ 22w ขึ้นเป็น 59 แล้วจ้า กว่าจะคลอดอีก น่าจะไปถึง 65 ได้ ตอนนี้ก็คุมน้ำหนักอยู่จ้า เราอ้วนง่ายเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย ก่อนท้องเคยหนักถึง 60 แต่เราลดเอง ลงมาเหลือ 50 ก็ขอให้คลอดไปแล้ว ลงง่ายๆ นะ 😅

ก่อนเราท้อง หนัก55 แพ้ท้องหนักมากจนน้ำหนักลดเหลือ49 ตอนนี้ 5 เดือนกว่าเพิ่งขึ้นมา52เองค่ะ เพราะยังเหม็นและเบื่ออาหารอยู่กินอะไรไม่ลง แถมเป็นเบาหวานตอนท้อง โดนคุมอาหารอีกค่ะ แต่ไปซาวด์แล้วลูกปกติดีนะคะ

ขึ้นไวมากเหมือนกันคะ หมอดุเลยคะ บอกให้คุมน้ำหนัก คุณหมอจะให้คุมแบบไหน ไม่กินก็หิวคะ ไม่มีอาการแพ้ท้องเลยคะหรือนี่อาจเป็นอีกหนึ่งเหตุผลที่ทำให้เราน้ำหนักขึ้นก็ไม่ทราบนะคะเพราะทานได้ทุกอย่างเลย😓