มีคุณแม่บ้านไหนท้องอืดตอนไตรมาสแรกไหมคะ

ไม่ไหวแล้วคะ ท้องโตเหมือนท้อง 5 เดือนทั้งที่เป็นคนไม่อ้วน มีกรดไหลย้อนตลอดเวลา กินยาลดกรดได้ไหมคะ

11 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

กรดไหลย้อน ทานกาวิสคอนได้ค่ะ ส่วนคำแนะนำในการใช้ชีวิตประจำวันให้ห่างไกลจากโรคนี้ คือ 1. รับประทานให้น้อยลงแต่บ่อยขึ้น ... 2. หลีกเลี่ยงอาหารและเครื่องดื่มที่เพิ่มการหลั่งกรดในกระเพาะ ... 3. ไม่เข้านอนทันทีหลังรับประทานอาหารเสร็จ ... 4. นอนยกหัวสูง ... 5. ควบคุมน้ำหนักให้เหมาะสม ... 6. ไม่สวมเข็มขัด หรือเสื้อผ้าที่รัดแน่นบริเวณเอว ... 7. หลีกเลี่ยงการสูบบุหรี่ ... 8. หลีกเลี่ยงเครื่องดื่มผสมแอลกอฮอล์ทุกชนิด

อ่านเพิ่มเติม

กราวิสคอนได้ค่ะ ถ้าไม่มีลองถามเภสัชดูนะคะ ช่วงไตรมาสแรกเราก็ท้องอืดบ่อยเหมือนกัน

VIP Member

ไม่มีเลยค่ะ ลองต้มน้ำขิงกินดูค่ะ ไม่หายไปหาหมอน่ะค่ะ

ยังไม่ได้ตรวจแต่มีอาการเหมือนกันเลยค่ะ

ระวังเรื่องอาหารที่ทำให้ท้องอืดค่ะ

น้ำขิงช่วยได้ค่ะแม่

น้ำขิงขงช่วยได้คะ

ปรึกษาหมอก่อนค่ะ

VIP Member

ทานกาวิสคอนได้คะ

VIP Member

กินได้จ้าแม่