มีแม่ๆบ้านไหนโดนเลื่อนกำหนดคลอดเหมือนบ้านนี้บ้างคะ รอบแรก2พ.ย รอบ2 22พ.ย รอบ3 6ธ.ค งงกับหมอมาก

ไปฝากครรภ์ครั้งแรกเจอหมอผู้ชายขอซาวหมอก็ไม่ซาวให้เพราะเราไม่มั่นใจว่าท้องได้กี่เดือนแต่หมอกำหนดคลอด2พ.ย ถึงวันนัดไปเจอกับหมอผู้หญิงขอหมอซาว หมอก็ซาวให้ หมอก็เลื่อนกำหนดคลอดไป22พ.ย พอไปตามนัดอีกล่าสุดเจอหมอผู้ชายขอซาวดูเพศ หมอก็บอกเพศแล้วบอกว่าอายุครรภ์24สัปดาห์6วัน เลื่อนกำหนดไปอีก6ธ.ค. ทุกคนงงไหม เรางงกับหมอมาก ตกลงเราจะคลอดเดือนไหนดีเนี้ย ตอนนี้เราเอาตามหมอผู้หญิงอายุครรภ์ตอนนี้26W6D ประจำเดือนมาล่าสุดคิดว่า27ม.ค เพราะประจำเดือนมันเคลื่อนทุกเดือนบางเดือนก็ไม่มาบางเดือนก็มาเพราะช่วงนั้นเรามีความเครียดร่วมด้วย

5 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

หมอจะคำนวณจากการวัดระยะตัวในครรภ์ หรือการซาว ไม่ได้เชื่อจากการหมดประจำเดือนเพราะว่าเเม่อาจจะ27ม.ค. เเต่คุณเเม่มาตั้งครรภ์ในเดือนมีนาก็ได้ค่ะ กำหนดคลอดเลยไม่เเน่นอน

บ้านนี้ก็เลื่อนจ้าแม่ประจำเดือนมาล่าสุด23-29ม.ค. ฝากโรงบาลหมอนับตามรอบประจำเดือนกำหนด29ต.ค.แต่แม่เปลี่ยนไปฝากที่คลีนิคหมอนับจากขนาดตัวของน้องค่ะกำหนด8พ.ย.จร้า

TapFluencer

งงกับหมอด้วยคนค่ะ ของเราก็มาไม่ตรงกันสักเดือน ของเราล่าสุดน่าจะมา 2 มค กำหนดคลอด 10 ตุลา ของแม่เดือนเดียวกันไม่น่าเลื่อนไปถึง ธค นะคะ อันนี้กะประมาณเอา

3y ago

แม่นี้ก็นับๆดูน่าจะสิ้นเดือนตุลาเนาะ ไม่น่าไปถึงธันวา เลย

เหมือนหมอจะวัดตากตัวน้องเป็นหลักนะค่ะ บ้านนี้ก็โดนเลื่อนเหมือนกัน ตอนฝากท้อง หมอไม่ได้ยึดจากประจำเดือนมาครั้งสุดท้าย

3y ago

ซาวแปปเดียวไม่บอกรายละเอียดลูกเลยค่ะ ลูกหนักเท่าไหร่ก็ไม่รู้ บอกแค่เพศแล้วก็บอกว่าเลื่อนกำหนดคลอด

VIP Member

คำนวณจากวันแรกของประจำเดือนครั้งสุดท้าย แม่นยำที่สุดค่ะ

3y ago

ก็นับจากวันที่ 27 ม.ค ไป 9 เดือน + 7 วัน ค่ะ

Post reply image