อาการท้องผูก

แม่ๆมีวิธีจัดการกับอาการท้องผูกกันยังไงบ้างค่ะ

37 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เราท้องผูกหนักมาก บางที 4-5 วันถ่ายที ลองทานมาเยอะมากค่ะ ตั้งแต่ลูกพรุน จนถึงยาระบาย มาจบที่สูตรนี้ค่ะ 1.โยเกิร์ต + 2.ผักเยอะๆ/แอปเปิ้ล/ส้ม/สัปปะรด + 3.น้ำวันละ 2-3 ลิตร + 4.เดินออกกำลังวันละ 15 นาที ใน 1 วันต้องครบทุกข้อ ตอนนี้เข้าไตรมาส 3 แล้วตื่นมาถ่ายทุกเช้าเป็นปกติแล้วค่ะ แต่ถ้าวันไหนขาดข้อไหนไป โดยเฉพาะข้อ3 จะเริ่มถ่ายยากค่ะ แม่พยายามหาสูตรที่เหมาะกับตัวเองนะคะ ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน สู้ๆค่ะ

อ่านเพิ่มเติม
2y ago

ขอบคุณมากนะคะ

ปกติเราท้องผูกตั้งแต่ก่อนท้องแล้วค่ะ โยเกิร์ตไม่ช่วยอะไรเลย ลอง apple cider vinegar 2 ช้อนโต๊ะ ผสมน้ำ 1 แก้ว ดื่มก่อนอาหารเช้า ลองดูนะคะ ของเรามีสูตรนี้อย่างเดียวที่ได้ผล ผักผลไม้ ดื่มน้ำวันละ 3 ลิตรยังไม่ถ่ายเลย 🤣

TapFluencer

ทานผัก ผลไม้ที่มีกากใยเยอะๆค่ะ ช่วยได้ และดื่มน้ำเปล่าอย่างน้อนวันละ 6-8 แก้วต่อวัน ใึกขับถ่ายให้เป็นเวลาค่ะ และหลีกเลี่ยงการทานยาระบายนะคะ

ทานน้ำผลไม้ ลูกพรุน ทานผันลวกผักต้ม และดื่มน้ำเยอะๆช่วยได้จริงค่ะ ส่วนตัวท้องผูกตลอด ทรมานมากๆ เคยเล่นโยคะเบาๆก็ช่วยได้เหมือนกันค่ะ

เราเป็นช่วง9สัปดาห์ ทรมานมาก เข็ดเลย หลังจากนั้นกินผลไม้ทุกวัน กินน้ำอย่างต่ำวันละ2ลิตร ลองดูนะคะ เผื่อช่วยได้

ยาตัวนี้ดีมากคะกินเเค่2ช้อนทำให้อึนิ่มออกง่ายมากคะปกติเราถ่ายมีเลือดออกตลอดกินตัวนี้ช่วยได้เยอะคะสบายท้อง

Post reply image
VIP Member

ส่วนตัวนะคะ ช่วงนี้ลูกพลับเริ่มออก แล้วเราชอบกินลูกพลับอยู่แล้วด้วย กินลูกพลับแล้วขับถ่ายดีค่ะ โล่งงงงง

อ่านเพิ่มเติม
Super Mum

ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ ค่ะ เน้นกินผลไม้ที่มีกากใยช่วยในการขับถ่ายค่ะ บ้านนี้กินส้ม กล้วย แก้วมังกรค่ะ

TapFluencer

ของเรานี่เป็นริดสีดวงเเต่ไม่ได้เเรงขนาดนั้น ท้องผูกไตรมาสสุดท้าย พยายามกินผลไม้ สัปปะรด มะละกอ ส้มค่ะ

กินนำ้เยอะๆ นมเปรี้ยว โยเกิร์ต ยาคูลท์ ผลไม้ ลองดูค่ะว่าแบบไหนโอเค แต่อย่าทานเยอะเกิน