113 ตอบกลับ

VIP Member

คุณแม่ให้น้องดูโทรศัพท์หรือสื่ออิเล็กทรอนิกส์มั้ยคะ การดูอะไรแบบนี้ก่อนวัยจะทำให้น้องไม่ค่อยพูดค่ะ หลานเราก็ไม่พูดตอนนี้ก็2ขวบกว่าแล้วยังไม่พูดเลยค่ะ

แง พอรู้งี้เรารู้สึกผิดเลยที่บ้านเราชอบเปิดทีวีทุกวันเลย เช้ามากินข้าวก้เปิดดน้องก้จะชอบจ้องแต่ดูแต่โฆษณา น้องก้พูดได้แค่อูๆอือๆอาๆแค่นี้ ต่อไปต้องงดแล้ว

ลูกเราก็เป็นค่ะ เราพาลูกไปฝึกกับนักกิจกรรมบำบัดค่ะ ตอนนี้พัฒนาการดีขึ้นมากเลยค่ะ สามารถทำตามที่บอกได้ เกาะยืนได้ เริ่มก้าวขาเดินสั้นๆได้แล้วค่ะ

สู้ๆค่ะแม่ เด็กๆแต่ละคนพัฒนาการไม่เท่ากันค่ะ พูดคุยกับน้องบ่อยๆค่ะ น้องจะค่อยๆจำได้ค่ะ แม่อย่ากดดันตัวเองและลูก เลี้ยงให้เขามีความสุขที่สุดก็พอค่ะ

คุณแม่คุยกับน้องบ่อยๆ ยิ้มบ่อยๆค่ะ อย่าให้ลูกดูมือถือ หรือทีวีนานๆ เรียกชื่อน้องบ่อยๆ อ่านนิทานให้น้องฟังค่ะ น้องจะคุ้นเสียงคนที่อยู่ด้วยมากที่สุด

คุณแม่ต้องเล่นกับลูกฝึกลูกบ่อยๆนะคะ​ ให้เวลาเค้ามากๆ​ บ้านนี้หมอแนะนำให้อ่านหนังสือนิทานให้ลูกฟัง​ พาเค้าทำสิ่งที่เค้าทำไม่ได้บ่อยๆ​ สู้ๆนะคะ

ค่อยๆฝึกตามสมุดพัฒนาการก็ได้ค่ะ แต่ไม่ต้องบังคับเขา ค่อยเป็นค่อยไป เด็กแต่ละคนไม่เหมือน บางคนอาจทำได้ ลูกเราอาจจะช้าหน่อยก็อย่าเครียดมากไปนะคะ

ลองเล่นกับน้องดูคะหาของเล่นที่มีเสียงหรือเล่านิทานเวลาทานข้าวกูพูดม่ำๆอะไรทำนองนี้ดูคะลองเรียกชื่อน้องซ้ำๆน้องก็จะรู้เองคะลองทำดูนะคะ

เด็กแต่ละคนพัฒนาการไม่เหมือนกันคะแม่ ช้าบ้างเร็วบ้างเป็นเรื่องธรรมชาติ บ้านนี้เดินได้ตอน10เดือน ตอนนี้11เดือน เดินเก่งมากเลย เดินทั้งวันค่ะ

บ้านนี้อีก​ 2วัน​ 11เดือนคะ​ กล้าที่จะยืนและเริ่มให้เก้าอี้ช่วยเดินคะฝึกให้น้องเกาะ​คะ​ เกาะเก้าอี้ก็ได้จ้า​ แต่คุณแม่ต้องคอยดูแลตลอดนะคะ

บ้านนี้ 10 เดือนจะ 11 เดือน ซนมากคะ พยายามจะเดินเองตลอด จะหันทุกครั้งที่เรียกชื่อตัวเอง วิวัฒนาการขึ้นอยู่กับเด็กนะคะ ช้าหรือเร็วอยู่ที่เด็กคะ

ควยอะไรอีช้างเยด