34 ตอบกลับ

VIP Member

กลับตอนอยู่โรงพยาบาล/ม่มีนมเหมือนกันค่ะ แอบให้นมผงช่วย บางทีก็ทานน้ำเยอะๆ บางทีก็พาอาบแดดค่ะ จะช่วยทำให้ตัวไม่เหลือง ขนาดลุกเราทานนมเรา ตัวก้เหลืองค่ะ

ให้ลูกเข้าเต้าบ่อยๆนะคะประมาณเดือนนึงก็จะมาเยอะเองคะ คุณแม่บ้านนี้ ไม่ไหลเกือบอาทิตย์พอไหลแล้วก็ออกนิดเดียว ตอนนี้น้องจะได้นึงเดือนละคะ

กินน้ำอุ่นเยอะๆ เอาที่ประคบร้อนประคบตรงเต้ายกเว้นตรงหัวนมเพื่อให้เต้านิ่มลง และพยายามให้น้องเข้าเต้า หรือใช่ที่ปั้มนมช่วยอีกทางนะคะ

เอาลูกเข้าเต้าหลังคลอดให้เร็วที่สุดยิ่งดีค่ะ แต่ถ้าพยาบาลเอาลูกมาให้ช้าก็ปั้มทุก2-3ชั่วโมงค่ะไปก่อนค่ะน้ำนมมาแน่นอน สู้ๆค่ะคุณแม่

ไม่ต้องกังวล วันที่4น้ำนมจะมีเองค่ะ วันที่3 หมอจะมีนมสตอคให้ เพราะเดกขาดน้ำ จะตัวเหลืองค่ะ.. แต่ทางที่ดีแอบเอานมเสริมไปก้อดีนะคะ..

บ้านนี้เอาลูกเข้าเต้าลูกดูด2ชั่วโมงจนเจ็บมากๆ และดื่มน้ำเยอะๆค่ะชั่วโมงละ2แก้ว น้ำขิงร้อนๆค่ะ ช่วยได้ สู้ๆนะคะแม่

บ้านนี้ตอนอยู่โรงพยาบาลกินน้ำอุ่นบ่อยๆค่ะ แล้วน้ำนมก็ค่อยๆมาเอง น้องได้กินนมแม่ตั้งแต่อยู่โรงพยาบาลเลยค่ะ

บ้านนี้ก็ไม่มาเหมือนกันค่ะ แต่เราเอาผ้าร้อนประคบแล้วก็นวดๆไม่ถึงครึ่งชั่วโมงน้ำนมซึมออกมาเลยค่ะ

ดื่มน้ำอุ่นเกือบร้อนค่ะแม่ ดื่มน้ำเยอะๆ เอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆ ถ้าไม่มีจริงๆ ขอนมผสมจากหมอเลยค่ะ

บ้านนี้หลังคลอด3วันน้ำนมก็มาแล้วค่ะ บวกกับเอาที่ปลั๊มนมมากระตุ้นบ่อยๆมันก็เริ่มออกมาเองค่ะ