30 ตอบกลับ

1. สับปะรดมันหวาน กินมากจะเป็นเบาหวานค่ะ 2. สับปะรดช่วยเร่งคลอด กลัวคลอดก่อนกำหนด แต่จะบอกไว้ว่า ถ้าเข้าข่ายกรณีที่ 2 ต้องกินถึง 7 ลูก ถึงตะเป็นการเร่งคลอด กินได้นะคะ แต่กินให้พอดี อย่ากินมาก กินพอชื่นใจ เดี๋ยวจะเป็นเบาหวานซะก่อน

ทำไห้คลอดก่อนกำหนดคะ บางคนกิน ครึ่งลูก ก็แท้งแล้วคะ บางคน 7-8ลูก เลี่ยงได้ก็เลี่ยงคะ ถ้ากินแล้วไม่เป็นไรก็ดีไป กินแล้วคลอดก่อนกำหนด ลูกไม่รอด หรือไม่แข็งแรง จะเสียใจทีหลังนะคะ

ผลไม้ทุกอย่างกินได้ค่ะ แค่กินให้พอดี เพราะผลไม้มีรสหวานเสี่ยงเบาหวาน บ้านนี้กินทีเป็นลูก น.น ขึ้นเยอะเลยห่าง พอใกล้คลอดก็จัดเต็ม

ความเชื่อคือ สับปะรดเป็นผลไม้ร้อน จะทำให้แท้งหรือคลอดก่อนกำหนดค่ะ คนแก่เลยห้ามแม่ท้องกิน บ้านนี้ก็กินจ้า สับปะรดฉ่ำๆ ชื่นใจดี

VIP Member

แกนสัปรดมีสารเร่งคลอด ไม่รู้จริงป่าว แต่กินนิดหน่อยสลับกับอย่างอื่นคงไม่เป็นไร ประโยชสัปรดก้อเยอะอยู่ค่ะ

ถ้าท้องแก่แล้วห้ามกอนผมไม้หรืออาหารที่ทำให้ท้องเสียค่ะ เพราะจะทำให้ท้องเสีย เสี่ยงคลอดก่อนกำหนดค่ะ

สับปะรดเป้นกรด ท้องอ่อนๆสามารถแท้งได้ #เห็นเค้าว่ากันน่ะค่ะ #บ้านนี้ก้โดนงดกินเหมือนกันคะ

อย่าทานเยอะนะค่ะ เราเคยทานวันละลูกพออ่านเจอปุปไม่ทานอีกเลยค่ะ เเถมท้องอ่อนๆด้วยกลัวมากค่ะ

ส่วนใหญ่จะให้กินตอนเร่งคลอดเท่านั้นคะ ถ้าตั้งครรภ์อยู่ไม่ควรกินคะแม่ เสี่ยงแท้ง

จากประสบการณ์ตัวเองกินแล้วมันเป็นกรดใหลย้อนค่ะทรมานมากไม่เคยกินมันอีกเลย