11 ตอบกลับ

หลัง6เดือนถึงจะให้อาหารอย่างอื่นเสริมได้ค่ะ เพราะลำไส้ยังย่อยอาหารได้ไม่ดีค่ะน้องจะปวดท้องอันตรายมากๆ และที่ไม่ยอมดูดนมอาจจะเป็นเพราะหงุดหงิดอยู่ ต้องทำให้เค้าอารมณ์ดีก่อนค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ😊

ไม่ควรกินซีรีแล็ค้ลนค่ะ อาหารขยะสำหรับเด็กมีแต่แป้ง สารอาหารน้อยมาก หลานกินซีรีแล็ค โตมาแพ้กลูเต็นค่ะ ไม่แนะนำ หลัง6เดือนบดข้าวให้ดีกว่าค่ะ 80วันระบบย่อยยังทำงานไม่เต็มที่เลย

ถ้าจะให้น้องทานข้าวจริงๆควรให้สี่เดือนขึ้นไปนะคะ หมอแนะนำมาค่ะ และดูความพร้อมความแข็งแรงของน่องด้วย และควรเป็นข้าวบดผสมนมแม่หรือนมที่น้องกินนะคะ ซีรีแลคไม่แนะนำ

ออได้คะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ😊

แนะนำทานนมคุณแม่อย่างเดียวจนถึง 6 เดือน แล้วค่อยทานผลไม้บดเสริมตอน 6 เดือนขึ้นไปดีกว่านะคะ เพราะระบบย่อยอาหารของเด็กตอนนี้ยังไม่แข็งแรงพอจะย่อยอาหารประเภทอื่นๆค่ะ

รอ6 เดือนค่อยให้อาหารเสริมนะคะ ถ้าให้ตอนนี้เด็กอาจมีปัญหาลำไส้/ท้องอืดได้คะ

ตอนนี้ลูกไม่ยอมกินนมจากเต้ากับนมขวดเลยคะ เป้นเพราะลูกหิวอย่างอื่นไหมคะ

ลูกบ้านนี้ถ้านมพล่านเขาไม่ยอมกินค่ะ ต้องดูพฤติกรรมการกินลูกด้วย บ้านนี้นมคัดมากๆต้องปั้มออกก่อน ให้กินส่วนหลังๆ ให้นมไม่พุ่งเขาถึงจะยอมกิน

เด็กควรทานแต่นมจนถึง6เดือนค่ะส่วนอาหารเสริมแนะนำทานหลัง6เดือนไปแล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะ😊 สำหรับคำแนะนำ

ไม่ควรนะคะ ระบบภายในร่างกายน้องยังไม่พร้อมรับค่ะ

รอ 6เดือนนะคะ ไม่ต้องรีบ..

0-6 เดือน นมแม่ล้วนค่ะ

คะขอบคุณมากนะคะ