5 ตอบกลับ

ตัวเองรู้ดีที่สุดค่ะ ว่าเขารักเราหรือรักลูกบ้างไหม เรื่องของคนสองคน คนอื่นมาตัดสินใจแทนไม่ได้หรอกค่ะ หลายๆคนผัวเลวทรามต่ำช้า มีเมียหลายคน ไข่ทิ้งไปทั่ว เพื่อนห้ามไม่ฟัง อ้างบอกรักลูกอยากให้ลูกมีพ่อ แต่ตัวเองก็จะฆ่าตัวตายเพราะผัวไม่มีรักเดียว...จนเพื่อนเอือม ถามว่าที่ว่ารักลูก รักลูก หรือรักผัว หรือกลัวขาดเองกันแน่ ลองนิ่งๆดูค่ะ ทำใจนิ่งๆ ทบทวนด้วยเหคุผล เราตัดสินใจเองได้ นั่นคือสิ่งที่เราเลือกค่ะ สิ่งที่เราคืดว่าดีที่สุด ลูกไม่จำเป็นต้องมีพ่อค่ะถ้ามันไม่ดี สู้ๆค่ะ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี

ยากค่ะ การตัดใจจากสิ่งที่รัก ถ้อดทนอยู่ได้ หรือเคลียร์กันได้ มันก็ดีกว่า

ลองคุยกันดูก่อนจ้า ใช้เหตุผลนะคะ พ่อบ้านนี้ก็ป่วย ลากขาไปทำงานหาเลี้ยงครอบครัวเหมือนกัน กลับไปรอคลอดลูกที่บ้านดีไหมคะ ให้เขาส่งค่าเลี้ยงดูเป็นเดือนเอาค่ะ อยู่บ้านเรา ได้หยิบจับอะไรช่วยพ่อกับแม่บ้าง ใจแม่รู้ดีค่ะ ถ้ารักไม่อยากเลิกก็แค่กลับไปพักที่บ้านเราให้สบายใจจ้า

แม่เคยคุยตรงๆกับเขาไหมค่ะ ลองหันหน้าคุยกัน ถ้ามันไปกันไม่ได้จริงๆกลับบ้านเราดีที่สุดค่ะ สู้ๆนะคะ

ขอบคุณนะค่ะเรากลับบ้านเรา2รอบแร้วค่ะเค้าก้อถามซ่ำๆไม่อยุ่ด้วยแร้วหรอไม่เห้นแกลูกหรอตกลงจะไม่อยุ่ด้วยไช่มั้ยพอเรากลับไปก้อทำอีกเบื่อค่ะแต่เดียวคงจะต้องตัดสินใจแร้วค่ะขอบคุนนะค่ะ

ขอบคุนค่ะคุยทีไรทะเลาะเสียงดังทุกทีค่ะ

ใจเย็นๆนะคะ มีอะไรค่อยๆคุยกันดีกว่าค่ะ