ขอบ่นหน่อยค่ะ

เราท้องแรกค่ะ ตอนนี้ 22w น้ำหนักขึ้นเกือบๆ 5 กก. และท้องค่อนข้างใหญ่ค่ะ ประโยคที่โดนทักบ่อยๆ คือ - ท้องใหญ่จัง ตอนพี่ท้อง 5 เดือนยังดูไม่ออกเลย - ท้องใหญ่ ไม่เหมือนท้องสาวเลย - น้ำหนักขึ้นเยอะจัง เดี๋ยวเป็นเบาหวานนะ - น้ำหนักขึ้นน้อยไปนะ ต้องบำรุงเยอะๆ - ตอนพี่ท้อง 5 เดือน น้ำหนักยังไม่ขึ้นเลยนะ - เดี๋ยวมันไปขึ้นตอนหลังๆ จะคุมไม่ได้นะ - (ช่วงไตรมาสแรก แพ้ท้อง โดนทักอีกว่า แพ้ท้องอันตรายนะรู้มั้ย เอ้า เครียดไปอีก) ประโยคพวกนี้เราไม่ค่อยโอเคเลย หมอบอกว่าน้ำหนักเราก็ยังอยู่ในเกณฑ์ แต่เราเริ่มกังวลเพราะประโยคทักทายพวกนี้แหละ เมื่อไหร่จะเลิกทักว่าท้องเล็ก ท้องใหญ่ น้ำหนักน้อย น้ำหนักเยอะ กันซะทีนะ เปลี่ยนเป็นคำทักทายแบบว่า - วันนี้คุณแม่ใส่ชุดสวยจังเลย - คุณแม่ดูสดใสจังเลยนะ มันจะเติมพลังบวกให้คุณแม่และลูกดีกว่านะคะ

1 ตอบกลับ

แนะนำแม่ไม่ต้องคิดมากคิดว่าเราบำรุงตัวเราเองและดูแลสุขภาพตัวเองและลูกให้แข็งแรงก็พอแล้วค่ะ เพราะถ้าแม่คิดมาก คลอดน้องออกมาก็จะมีคำพูดแบบนี้อีกว่าลูกตัวเล็กจัง ลูกตัวใหญ่ไปไหม คนท้องห้ามกินโน้นนี้นั่น ให้นมลูกกินนั่นไม่ได้กินนี้ไม่ได้ ลูกคล่ำช้า คลานช้า เดินช้า บลาๆๆๆมากมายค่ะ คิดซะว่าเราทำทุกวันให้ดีที่สุดก็พอค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ😁 คำพูดคนจะให้เขาเลิกพูดก็คงยากคงต้องทำใจค่ะ