65 ตอบกลับ

VIP Member

ขาดโฟลิกนะค่ะแม่ซึ่งมันสำคัญกับน้องมากๆ..น้องอาจพัฒนาการช้าได้ค่ะ....รีบไปหาหมอเลยค่ะไม่นั้นก็ไปซื้อโฟลิกทานเพราะอายุครรภ์11สัปดาห์คือน้องกำลังพัฒนาสมองตัวเองเลย

ถ้ารู้ว่าท้องควรหาหมอนะคะเพราะว่าหมอจะมียาบำรุงให้เราทานแต่ถ้าไม่กลัวเรื่องภาวะเสี่ยงต่างๆก็ไม่เป็นไรค่ะขึ้นอยู่กับความสะดวกของแม่

VIP Member

ไปฝากได้แล้วค่ะ จะได้รับยาบำครรภ์กับคุณหมอมากิน ทารกในครรภ์ยิ่งอ่อนอยู่ อยู่ในช่วงที่เขากำลังสร้างเซอรประสาท ควรไปฝากครรภ์นะค่ะ

รีบหาเวลาว่างไปฝากครรภ์นะคะ คุณหมอจะได้ซักประวัติและตรวจสุขภาพคุณแม่ ถ้าจะให้ดีพาคุณพ่อไปด้วยค่ะ จะได้ฟังคำแนะนำพร้อมพร้อมกัน

ถ้า11Weekแล้วทำไมกำหนดคลอดวันที่27กันยาค่ะ บ้านนี้ท้องได้10Week2วันเองค่ะ แต่กำหนดคลอดก้อ26กันยาน่ะ

ท้อง9สัปดาห์แล้วยังไม่ได้ฝากเหมือนกันค่ะ แต่บ้านนี้จะฝากที่อนามัยใกล้บ้าน หมอนัดวันที่3นี้ค่ะ

ถ้ายังไม่ว่างไปฝากท้อง แนะนำไปซื้อโฟลิคมากินก่อนนะคะ เพราะมีผลต่อการเจริญเติบโตของน้อง

ไม่ควรเกิน12 สัปดาห์นะคะ คุณหมอจะจัดยาโฟลิคให้จำเป็นต่อลูกในครรภ์ช่วง3 เดือนแรกคะ

ไม่เป็นไร ถ้าไม่กลัวเรื่องความเสี่ยงต่างๆ ท้องนอกมดลูก พัฒนาการเด็ก อะไรพวกนี้

รู้ว่าท้องก็ไปฝากเลยคะ อย่าปล่อยไว้ หมอจะได้ไห้ยาบำรุงมากิน ลูกจะได้เเข็งเเรง