4 ตอบกลับ

หัวนมสั้น ไม่ใช่อุปสรรค - หากเต้านมคัดตึงและดึงให้หัวนมสั้นลงอีก จะทำให้ลูกงับนมได้ไม่ลึก - ให้บีบน้ำนมออกโดยให้บีบรอบๆ ลานนม (หรือใช้ที่ปั๊มนม) ปั๊มให้ลานนมนิ่ม - เมื่อลานนมอ่อนนุ่มและแหลมขึ้น ลูกจะงับได้ง่ายขึ้น หัวนมบอดก็ให้นมได้ค่ะ . . #นมแม่ต้องฝึกฝน จะสำเร็จได้ แม่ต้องฝึกอุ้มและสังเกตลูก ส่วนลูกก็ต้องเรียนรู้ในการดูดเต้าแม่ (เข้าไปศึกษาใน “เพจแฮปปี้นมแม่”นะคะ) จะได้ให้นมแม่สำเร็จดังที่ตั้งใจไว้

เราลูกก้ไม่เข้าเต้าตอนแรกไม่มีน้ำนมเหมือนกัน เราสั่งน้ำหัวปลี 1 ลังมากระตุ้นก่อน แล้วก้อินทผาลัมสดจ้า หมั่นปั้มทุกๆ2-3 ชั่วโมง ตอนนี้ลูกจะ2เดือน ปั้มได้รอบละ 5-6 ออนจ้า

อาบน้ำพยายามดึงหัวนมเรือยๆคร้เวลาให้ลูกกินก้ดึงก่อนถ้าลูกไม่เข้าเต้าน้ำนมจะหมดคร้

ดึงจุกนมบ่อยๆคะแม่