2 ตอบกลับ

VIP Member

แค่แจ้งเกิด น้องก็ได้สิทธิแล้วค่ะ เอาใบเกิดน้องไปยื่นโรงบาลที่น้องเกิด บอกเขาว่ามาฉีดวัคซีน เขาจะเช็ดสิทธิจากเลขประจำตัวประชาชนค่ะ แต่ต้องเป็นโรงบาลรัฐนะคะ แต่ถ้าน้องเกิดที่เอกชน ต้องรอคำตอบจากคนอื่น เพราะเราไม่รุ้

แต่ถ้ากรณีน้องเกิดที่รพ.รัฐ ต่างจังหวัด แล้วมาอยู่ กทม. ต้องการฉีด วัคซีนที่รพ.รัฐใน กทม. ก็สามารถไปฉีดได้เลย วัคซีนมาตรฐาน ฉีดฟรีตั้งแต่แรกเกิดถึง6ขวบ จะเสียแค่ค่าอุปกรณ์ ถ้าเสริมก็จะมี+เงินเพิ่มนิดหน่อย แต่ถ้าน้องมีสิทธิที่รพ.นั้นก็จะไม่เสียซักบาท แต่ต้องพกใบเกิดน้องไปด้วยทุกคร้ัง

บ้านนี้ฉีดโรงบาลเอกชน ฉีดเข็มเดียว5โรคแบบไม่มีไข้ 2000กว่าๆค่ะ ฉีดตอน2เดือน