13 ตอบกลับ

เริ่มบวมตั้งแต่ 20 weeks คะ บางครั้งมาจากกการที่เรายืนนาน เดินนานคะ นั่งนานๆเลือดไหลเวียนไม่ดี ลดการยืน เดิน นั่งนานๆ และเป็นผลของร่างกายที่กำลังปรับเปลี่ยนคะ นอนแล้วเอาหมอนรองที่เท้าให้สูงขึ้น ถ้าทำแล้วไม่ดีขึ้น กดบริเวณที่ปวมแล้วบุมลงไป เนื้อไม่คืนปกติ ควรรีบพบแพทย์คะ

Super Mum

แล้วแต่คนนะคะ แต่แม่บวมไวมาก ดูว่า นน. แม่ขึ้นมากไหม กดเท้าแล้วบุ๋มไหม หรือมีอาการอื่นร่วมด้วยหรือเปล่า ถ้าผิดปกติ รีบหาหมอนะคะแม่

Super Mum

แล้วแต่คนนะคะ แต่แม่บวมไวมาก ดูว่า นน. แม่ขึ้นมากไหม กดเท้าแล้วบุ๋มไหม หรือมีอาการอื่นร่วมด้วยหรือเปล่า ถ้าผิดปกติ รีบหาหมอนะคะ

ของเราก็บวมค่ะ น้ำหนักขึ้นเยอะด้วย แต่ตอนนี้บริษัทให้ทำงานอยู่ที่บ้าน หายบวมแล้ว เลยอาจจะเป็นเพราะเดินเยอะเกินไปด้วยค่ะ

ถ้ากดแล้วคืนตัวได้ก็ปกติค่ะ ถ้าบุ๋มค้างนี่ต้องรีบหาหมอนะคะ

VIP Member

ถ้ากดลงแล้วบุ๋ม หาหมอทันทีเลยคะเสี่ยงครรภ์เป็นพิษ

เป็นเหมือนกันคะตอนนี้37w2dปวดทรมานสุดคะ

ปกติค่ะแต่ถ้ากดแล้วบุ๋มควรหาหมอค่ะ

แล้วแต่คนค่ะแม่ ลุกน่าจะตัวโตขึ้นค่ะ

ขอบคุนค่ะแม่

ถ้ากดแล้วคืนตัวปกติค่า