15 ตอบกลับ

อาบน้ำสระผมได้ตามปกติ น้ำไม่ต้องอุ่นมากเอาแค่พออุ่นจะลดอุณหภูมิร่างกายได้ดีกว่าน้ำอุ่น อาบเสร็จเช็ดตัวป้อนยา วัดอุณหภูมิทุก ๆ ชม.นะคะ ไข้ 39-40 ให้รีบพาไปรพ.ทันทีเสี่ยงช็อก เสื้อผ้าใส่บาง ๆ แขนสั้นขาสั้นได้เลย

ให้ทายาลดไข้ตามที่เภสัชแจ้งค่ะ แล้วเช็ดตัววนไปทั้งคืนค่ะ เช็ดๆๆ เอาผ้าวางไว้ตรงข้อพับ จักกุแร้ ขาหนีบ ซอกคอค่ะ ให้ดูดความร้อนออกหน่อย คอยเปลี่ยนน้ำเช็ดตัวด้วยค่ะไม่ใช้น้ำอุ่นเช็ดนะคะน้ำอุณหภูมิห้องค่ะ

เดียวก้หายคะอาบน้ำได้ปกติคะหาอะไรมาประคบรอยฉีดยาน้องระบมเจบตรงโดนฉีด ส่วนตัวเราใช้แชมบัคทารอยฉีดยาเพราะมันช้ำเขียวทาแล้วจะดีขึ้นแล้วติดเจลลดไข้เช็ดตัวให้น้องบ่อยๆเช้ามาน้องไข้ลดหายจ้า

ไข้ต่ำๆเองแม่ เช็ดตัวกินยาวนไปค่ะ แต่ลูกเราเราอาบน้ำให้จะสบายตัวกินนมหลับง่าย เอาวิคทาวนตรงที่ฉีดยาจะไม่บวม เทคนิคเรานะ ลูกสามแล้วค่ะ

อาบได้ค่ะเอาเจลลดไข้ติดตรงขาใกล้ที่ฉีดก็ช่วยได้ค่ะเราทำตลอดเลยเวลาลูกฉีดวัคซีนเพราะตรงที่เขาฉีดจะร้อนมาก

VIP Member

อาบได้ปกติค่ะ แผ่นคลูเอาออกเลยมันไม่ได้ช่วยเลยค่ะ เน้นเช็ดตัวตามข้อผับซอกคอจีกกะแร้แขนขา และเช็ดย้อนรูขุมขนบ่อย ๆ เอาค่ะ

อาบน้ำได้ค่ะแม่ ไข้ยังไม่สูงเท่าไร บ้านนี้ฉีดวัคซีนเสร็จกลับบ้านมารีบอาบน้ำเลยค่ะ แล้วให้กินนมนอน เป็นไข้2วันหายเลยค่ะ

ให้ยาลดไข้ เช็ดตัวค่ะแม่ เรื่องปกติค่ะ บ้านนี้ไข้ทุกคนั้งที่ฉีดวัคซีนเลย ใช้วิธีนี้ค่ะ

อาบน้ำอุ่นๆค่ะแม่ บ้านนี้เช็ดตัวไข้ไม่ลดสักที จับอาบน้ำอุ่นๆตัวเย็นลงเลย

อาบได้นะคะ แล้วก็กินยาลดไข้ ถ้าไข้เริ่มขึ้นก็เช็ดตัวต่อ

ถ้าตัวร้อนไข้สูง พยาบาลเขาก็จับอาบน้ำให้ตลอด