165 ตอบกลับ

ถามตัวเองก่อนนะก่อนนั้นมั่ว ผช ไปกี่คนแล้วคนแก่ พ่อแม่ ญาติบอกก็ไม่ฟังเค้าเป็นไงละ พอท้องคิดได้ทีหลังที่เห็นมาเด็ก18+ เลี้ยงลูกไมาเป็นเลยคลอดมาเเต่แม่เเละเลี้ยงตลอดกว่าแม่มัน ไม่ซ้ำเติม ไม่ต้องมาด่าแรง #คนที่มาด่าก็ไม่ต่างจากคนโพสต์

ไม่น่าอายค่ะหนู...เเต่หนูจงอายถ้าหนูเป็นเเม่ที่เลี้ยงลูกได้ไม่ดี หรือ เป็นเเม่ที่ไม่ได้เรื่อง ควรจะดีใจเเละภูมิใจนะ ที่ชีวิตน้อยๆชีวิตนึงเลือกมาเกิดกับเรา มาเลือกเราให้เป็นเเม่เขา สู้ๆค่ะ เพศเเม่อย่างเราสตรองอยู่เเล้วเพื่อลูก

พลาดแล้วคือพลาดค่ะ อิสระทั้งหมดที่มีจะหายไป ที่ต้องทำต่อมาคือรับผิดชอบ เร่งหาเงินค่ะ สมัยนี้อะไรๆของเด็กก็แพงนะคะ ยิ่งโตยิ่งใช้เงิน เราต้องทำให้ได้ค่ะ พี่ก็อายุเยอะแล้ว ยังเครียดเลยค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ตอนท้องอายุ14ย่าง15เองคะ ไม่อายเลย ถึงอายุเราจะน้อยแต่เรามีความรับผิดชอบ ดีกว่าคนที่อายุมากท้องแล้วทำแท้งรึเอาเด็กไปทิ้ง อย่างนั้นสิที่น่าอาย สู้ๆคะแม่ ไม่ต้องสนใจคนอื่นจะมองเรายังไง

ไม่อายค่ะหนูก็มีตอนอายุ16เหมื่อนกันค่ะแล้วแต่คนจะนินทาค่ะไม่สนใจสนใจอย่างเดียวคืลูกค่ะแม่คนอื่นไม่ได้หาตังค์หาข้าวให้เรากินค่ะแม่ตอนนี้ลูกหนูก็ได้3เดือนแล้วชาวบ้านยังไม่หยุดนินทาเลยค่ะ

ไม่หรอกค่ะเรามีน้องตอนอายุ17อีกแค่7วันเราก็18แล้วแถมน้องใกล้คลอดเดือนหน้าแล้วถ้าเราเลี้ยงเค้าได้ไม่น่าอายหรอกค่ะเชื่อเรานะอย่าไปฟังคำคนสนคำด่าให้เค้าพูดไปขอแค่เราดูแลลูกเราให้ดีก็พอ🙂😊

นี้ท้องตอน15ค่ะมันยุที่ตัวเราด้วย ถ้าเราคิดว่าเป็นเรื่องอายเราก้จะอายแต่ถ้าเราไม่คิดไม่สนใจมันก็เหมือนไม่มีไร ใครจะมองว่าไงก้ไห้เค้ามองไป เราทำแค่ตัวเรากับลูกไห้มีความสุขก้พอค่ะ💖

ไม่น่าอายนะ ตอนทำยังไม่อายพอท้องมาไม่เห็นจะน่าอาย นี่ก็อายุ16 นะ อะไรที่เกิดขึ้นมา ในเมื่อตอนทำไม่ป้องกัน พอมีก็ต้องยอมรับ แค่จำไว้เป็นบทเรียน สู้ๆน่ะคนเรามันก็ต้องผิดพลาดกันได้

VIP Member

พี่ก็เคยตอน16จ้ะ มันแค่รู้สึกแย่ในใจแต่ถ้าลูกน้องออกมาแล้วก็ต้องดูแลให้ดีที่สุด แต่ตอนนั้นพี่ท้องนอกมดลูก มาท้องอีกทีก็ตอนอายุ19ย่าง20 ไม่ได้เรียนต่อพอจะเก็บเงินเรียนต่อก็ท้องเลย

อย่าใช้คำว่าพลาดคะ เพราะถ้าตั้งใจมีอะไรกันเขาไม่เรียกว่าพลาดเนาะ มันจะไม่น่าอายถ้าหนูมีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่เกิดขึ้นนะคะ มีเเล้วก้เลี้ยงคะ อย่าใช้คำว่าพลาดเลยสงสารเด็กจ๊ะ