17 ตอบกลับ

สอบถาม รพ. ที่จะคลอดก่อนว่าเตรียมอะไรให้บ้าง จะได้ไม่ซ้ำซ้อนค่ะ อย่างเคสเรา ของลูกทาง รพ.เตรียม แพมเพิสให้ 20 ชิ้น สำสี คัตตอนบัต แอลกอฮอล์ ระหว่างอยู่รพ.มีชุด รพ.ใส่ วันกลับมีชุดให้พร้อม ถึงมือ ถุงเท้า ผ้าห่อตัว ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลย แต่ก็เอาแพมเพิสไปเองด้วยอีก 20 ชิ้นค่ะ

แม่บ้านนี้คุณหมอให้เตรียมไปเองทั้งหมดค่ะ เพื่อความสบายใจของแม่และความสะดวกของแม่ค่ะหากยังไม่เตรียมห้องคลอดก็มีเซตเด็กแรกเกิดขายน่ะค่ะแต่แม่ต้องสอบถามห้องคลอดก่อนว่าเตรียมอะไรบ้างเพราะแต่ละ รพ.ไม่เหมือนกัน

Super Mum

ใช่แล้วค่ะแม่ เตรียมชุดแขนยาวขายาวไว้เผื่อใส่กลับด้วยก็ได้ค่ะแม่ เผื่อแอร์รถเย็น กะละมังอาบน้ำเด็กบางโรงพยาบาลมีให้ เสื้อผ้าแม่ตอนกลับด้วยนะคะ

รู้ว่าใกล้คลอดเตรียมเลยค่ะ บ้านนี้กำหนด22ตุลาแต่แตกเมื่อ7ตุลา ไปตัวป่าวไปถึงปากมดลูกก็เปิด5เซนแล้ว คุณพ่อต้องวิ่งเต้นไปๆมาๆแอบโดนหมอดุด้วยค่ะ😂

ของเราประมาณนี้ค่ะ แต่น้อยกว่าหน่อย ถาม รพ. ละเค้าบอกให้เตรียมแค่ชุดกลับบ้าน

ถาม รพ.เลยค่ะ แต่ละ รพ. ไม่เหมือนกัน บาง รพ.มีให้ทุกอย่างเลยค่ะ

ควรมีปรอทวัดไข้ด้วยนะคะ เผื่อกลับจาก รพ.แล้วมีไข้ค่ะ

ทิชชู่เปียกก็สำคัญยุน่ะ ไว้เช็ดเวลาน้องถ่าย ค่ะ

บ้านนี้เตรียมแค่ชุดใส่กลับค่ะ ทางรพ.มีให้หมด

บ้าน นี้ เตรียม ประมาณ นี้ ค่ะ😍

เตรียม3-4ชุดค่ะแม่