แตกแล้วจ้า 39+4

หลังจากเจ็บเตือนมาหลายวัน ตัวเล็กก็ยอมออกมาเจอแม่สักที น้องคลอดวันที่ 18.9.19 ค่ะ ตอนแรกกะคลอดเอง ไปหาหมอเพราะมีเลือดออก หมอบอกปากมดลูกเปิด 1 ซม. เลยให้ยาเร่งคลอด ก็นอนรอไป 5 ชม. จนปวดท้องมาก มดลูกบีบตัวทุก 2 นาที แต่ปากมดลูกยังเปิดแค่ 3 ซม. และเลือดเราออกเยอะมากค่ะ หมอบอกเห็นเลือดออกเยอะเหมือนคนปากมดลูกเปิด 8 ซม.เลย จนเราทนปวดท้องไม่ไหว เลยตัดสินใจผ่าคลอดค่ะ ถึงยืนยันจะคลอดเอง ท้ายที่สุดยังไงก็ต้องผ่าอยู่ดีค่ะ เพราะน้องตัวไม่ตรง และตัวใหญ่เลยทำให้กลับหัวลำบาก ตัวน้องเอียงขวา และสายสะดือคล้องคอน้องอยู่ด้วยค่ะ ทำให้น้องมุดหัวลงมาไม่ได้ เจ็บสุดในชีวิตก็ตอนรอคลอดนี่แหละค่ะ แต่พอเห็นหน้าลูกก็แทบจะหายเจ็บเลยค่ะ ใครที่ใกล้คลอดแล้วแม่เป็นกำลังใจให้คลอดง่ายๆ น้องแข็งแรงกันทุกคนทุกบ้านนะคะ

แตกแล้วจ้า 39+4
2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ยินดีด้วยนะคะแม่💙💙

5y ago

ขอบคุณค่า

น้องน่าชังมากเลย

5y ago

ขอบคุณมากนะค้า