32 ตอบกลับ

VIP Member

เข้าเต้าค่ะ กระตุ้นให้เค้าดูดบ่อยๆ อย่าเพิ่งป้อนขวด เราคลอดตั้ง3วัน กว่าน้ำนมจะมาแต่ไม่ให้กินขวดไม่เสริมนมผงให้เค้าดูดทุก2 ชม มาทะลักทลาย มีนมให้ลูกกินจน3ขวบ6เดือน

ตอนนี้วันที่สามก็ยังเงียบอยู่เลยค่ะ แอบสงสารน้องมากๆ

VIP Member

บ้านนี้ผ่าคลอดเหมือนกัน (คลอดก่อนกำหนด) น้ำนมเราเพิ่งเริ่มมา (นิดนึง) เค้าบอกให้พยายามเอาเข้าเต้าบ่อยๆ แล้วจะดีขึ้นคะ ตอนนี้เรากห้ลุ้นเหมือนกัน สู้ๆ นะคะ

บ้านนี้เพิ่งคลอดเมื่อ 5 ก.ค. คะ (คลอดน้องตอน 36w5d) น้ำนมมาไม่กี่หยดเองคะ พยาบาลเลยไม่ให้กลับบ้านสักที แต่ถามหมอแล้ว เค้าว่าคลอดก่อนกำหนดน้ำนมอาจจะมาช้า ให้เราใจเย็นๆ ไม่งั้นมันมีผลต่อการสร้างน้ำนมคะ

นวดนมแล้วก็ประคบค่ะ พยายามนวดบ่อยๆค่ะ...นี่วันแรกกับวัน2ก็ไม่ออกค่ะ...ทางโรงพยาบาลมีหมอมานวดกับประคบให้ค่ะ...วันที่2ตอนเย็นนมมาเลยค่ะ

ไม่ต้องเครียด​ค่ะคุณ​แม่​ บ้านนี้เริ่มมาตอน4-5วันเลยค่ะ​ ตอนนี้นมจะเต็มตู้แช่แล้วให้น้องดูดกระตุ้น​กับปั้มบ่อยๆน่ะค่ะ

ิขอบคุณนะคะแม่

แม่บ้านนี้ผ่าเหมือนกันค่ะโชคดีน้ำนมมาเร็วค่ะกินน้ำร้อนเยอะๆนะคะแม่ ต้มแก่นไม้ที่ว่าประสานน้ำนมแถวบ้านเราน่ะค่ะ

แฟนผมมาวันที่5 ไม่ผิดปกตินะ แต่ว่าจะคัดเต้าหน่อยนะครับ ต้องนวดให้นิ่มทนเจ็บเอาจะมาไว ครับ เจ็บแบบลืมแผนเลย

VIP Member

ของเรามาหลังคลอด3วันเราใช้เครื่องปั้มนมช่วยคะตอนที่แม่ไม่มีน้ำนมให้น้องๆกินนมผงเสริมคะ

เดี๋ยวก็มาคร่า กินน้ำอุ่นผสมน้ำขิงฮอตต้า พยายามให้ลูกดูดกระตุ้นของเรา 3วันจร้า

กระตุ้นไปเรื่อยๆนะค่ะเดี๋ยวก็มาค่ะ ถ้าไม่กระตุ้นน้ำนมอาจจะไม่มาเลย สู้ๆค่าา

ปรกติค่ะ อย่าเครียดเดียวก็มา ผ่าเหมือนกัน ดื่มน้ำเยอะๆ เข้าเต้าบ่อยๆ ประมาณ 3 วัน

ขอบคุณค่ะ แอบสงสารน้อง หิวแล้วร้องงอแง แม่ทรมานใจมากๆค่ะ