15 ตอบกลับ

ถ้าอายุช่วงแรกเกิด 0-6 เดือน ทางบ้านนี้ก็เป็นค่ะ หาหมอแล้วท่อน้ำตาอุดตัน หมอแนะใช้สำลีชุบน้ำอุ่น ถ้าเขียวๆเหนียวๆหมอจะให้ยาหยอดตากับยาป้ายตามาค่ะ นวดท่อน้ำตาโคนคิ้วถึงปลายจมูกทุกวันค่ะ ☺️

บ้านนี้ก็เป็นตอนน้องได้ไม่ถีงเดือนค่ะแนะนำใช้สำลีสำหรับเช็ดตาเฉพาะกับน้ำอุ่นหรือน้ำเกลือนวดท่อน้ำตาให้น้องด้วยค่ะน้องเป็นเกือบ 2 เดือนเลยค่ะถึงหาย

น้องอายุเท่าไหร่แล้วค่ะ มีอาการอื่นด้วยไหม ลูกชายอายุ 3 ขวบ มีขี้ตาเขียว 2 ข้างเยอะมาก ไอนิดหน่อยมีน้ำมูกด้วย มีไข้ หมอบอกติดเชื้ออะดีโนไวรัส

ลูกบ้านนี้ก็เป็นจ้าแต่เป็น ข้างเดียว น้อง 1 เดือน6 วัน แม่ใช้น้ำอุ่นๆเช็ดให้น้องทุกครั้งที่เป็น ตอนนี้น้องหายแล้วจ้า

ลูกเราพึ่งหายค่ะ ใช้น้ำเกลือล้างตา+ยาหยอดตาที่หมอให้ 2วันก็เริ่มหายแล้วค่ะ ระวังอย่าให้มีไข้+ตาแดงนะคะ

ใช้น้ำต้มสุกชุบสำลีเช็ดคะ เช็คจากหัวตาเป็นหางตาแล้วทิ้งสำลีเลยนะค่ะ ไม่เช็ควนไปวนมานะค่ะ

VIP Member

เราพาไปหาหมอคลินิก เสีย200฿ ได้ยายอดตามา ชื่อยาจำไม่ได้ หากสะดวกปรึกษาเภสัช หรือ หมอคลินิก

หมอแนะนำว่า อย่าไปจับตาลูก อย่าใช้ผ้าเช็ดตาลูก

เป็นท่อนเำตาอุดตัน ให้ล้างตาเช้า-เย็นและนวดเปิดท่อน้ำตาบ่อยๆ เขาไม่เจ็บ

วิธีในติกต้อกมีค่ะ ยูทูปก็มี

VIP Member

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ แนะนำพาไปหาหมอนะคะอาจจะเป็นเกี่ยวกับท่อน้ำตา

เอาสำลีชุบน้ำอุ่นๆเช็ด บ้านนี้ก้อเปน เช็ดเช้า_เย็นเลยคะ หาย